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UTANGULIZI
Tanzania ni nchi yenye uzuri 

uliotukuka, utajiri wa maliasili na 
rasilimali watu.TukianziaDar es Salaam 
jiji la pilikapilika na harakati za kutafuta 
maisha hadi mbuga ya Serengeti 
yenye uwanda mpana, mpaka Mlima 
Kilimanjaro kwenye kilele cha Afrika, 
Tanzania inajibainisha pasipo shaka 
yoyote kuwa ni nchi iliyojaaliwa utajiri 
na fursa za kipekee. Uwepo wa vijana  
mathubuti  unaihakikishia Tanzania 
kufikia mustakabali wake kwa siku za 
usoni. Uchumi imara na unaoendelea 
kukua unaifanya Tanzania inaonyesha 
mwelekeo mzuri wa kukua kutoka 
katika uchumi wa chini na kuelekea 
uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. 

Hata hivyo, mafanikio haya 
yanakabiliwa na changamoto 
zitokanazo na athari za mabadiliko 
ya tabianchi ambazo kwa kipindi 
hiki zinazidi kuwa bayana. Ukame 
wa muda mrefu, mafuriko katika 
maeneo mbalimbali na mvua za tufani 
zimekuwa zikijitokeza mara kwa mara 
na kwa kiwango ambacho hakikuwahi 
kushuhudiwa katika mikoa mbalimbali 
nchini Tanzania. Zaidi ya hayo 
kumekuwa na athari kwa wanyamapori 
na misitu. Tumeshuhudia kupungua 
kwa kiasi kikubwa cha tembo kwenye 
miaka ya hivi karibuni, na uharibifu wa 
misitu. Uharibifu huu umetokana na 
shughuli za kibinadamu

Mwaka 2010, Tanzania iliandaa  
dira ya kuzishughulikia changamoto 
hizi ili, “kuratibu na kuelekeza jitihada 
za dhati za watu, pamoja na rasilimali 
zetu za taifa kwenye sekta za msingi 
zitakazotuwezesha kufikia malengo 
yetu ya maendeleo na kuhimili 
ushindani mkubwa wa kiuchumi ulio 

mbele yetu.” Hii inaitwa Dira ya Taifa 
2025. UNDP, kupitia Mpango wa I wa 
Umoja wa Mataifa wa Usaidizi wa 
Maendeleo (2011-2016) na Mpango 
wa II (2016-2021), na Waraka wake wa 
Programu ya Nchi (2016-2021) inaona 
fahari kuunga mkono jitihada za 
Serikali katika kufikia   dira hiyo.

Kupitia muhimili wake uitwao, 
“Muhimili wa Uendelevu wa Mazingira 
na Ustahimilivu Dhidi ya Mabadiliko 
ya Tabianchi unasaidia kukabiliana na 
masuala mengi ikiwamo ya ujangili, 
mabadiliko ya tabianchi, uharibifu wa 
misitu na ukosefu wa nishati. Mara 
zote UNDP kushiriki kwenye maeneo 
hayo kunalenga katika kuisaidia nchi 
kutimiza mipango yake ya kufikia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu.

Simulizi fupi zilizomo kwenye 
kitabu hiki zinalenga kutoa mwanga 
kuhusu baadhi ya mafanikio yetu 
na yale tuliyojifunza kwa kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita. Tunaona fahari 
kwa matokeo yaliyopatikana kwa 
kujihusisha na jamii, serikali za mitaa 
na asasi za kiraia kwenye utekelezaji wa 
miradi. Baada ya kuitembelea miradi 
mingi kati ya hiyo, nimeshuhudia 
manufaa makubwa yatokanayo na 
miradi hii, hasa katika kuhakikisha 
ushirikishaji wa kijinsia na uwezeshaji 
wa wanawake na makundi mengine 
yaliyokosa fursa kama vile maskini na 
wasio na ajira. Nikijua fika kuwa bado 
kuna safari ndefu ili kufikia malengo, 
UNDP-Tanzania inatarajia kudumisha 
mahusiano chanya na Serikali na Watu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na wadau wetu wa maendeleo ili 
kuisaidia nchi kufikia dira na malengo 
ya maendeleo inayotamani kuyatimiza.

Alvaro Rodriguez
Mwakilishi Mkazi wa UNDP 
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MIRADI YA UNDP NA 
UTEKELEZAJI WA SDGs Hakikisha elimu bora, 

shirikishi na fursa sawa 
kwa wote 

Hakikisha upatikanaji wa nishati ya 
bei nafuu, ya uhakika, endelevu na 
ya kisasa kwa wote

Hakikisha maisha yenye 
afya na kuimarisha ustawi 
kwa rika zote

Linda, hifadhi na kuza 
matumizi endelevu ya 
mazingira 

MHIMILI
II 

UNDP
Chukua hatua ya haraka 
kupambana na mabadiliko ya 
hali ya hewa na athari zake 
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AZAKI  - Asasi za Kiraia
EU  - Umoja wa Ulaya
FYDP  - Malengo ya Taifa ya Miaka Mitano
GEF  - Shirika la Mazingira Duniani
HIMARU   -  Hifadhi ya Mazingira na Utalii Rungwe
IPCC  - Wataalamu wa Mabadiliko ya Tabianchi
JKU   - Jeshi la Kujenga Uchumi
JWTZ   -  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
MKUHUMI  - Mkakati wa Kupunguza Uzalishaji wa Hewa Ukaa Itokanayo na Ukataji Miti Hovyo  
   na Uharibifu wa Misitu 
MKUKUTA  - Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini
MKUZA  - Mkakati wa Kukuza Uchumi Zanzibar
NAMA’s  - Jitihada Mahususi za Kitaifa za Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
NCCS  - Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi
OMR  - Ofisi ya Makamu wa Rais
OR-TAMISEMI - Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
RUNAPA   -  Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
SDG’s  - Malengo ya Maendeleo Endelevu 
SPANEST   -  Mradi wa Kuimarisha Mitandao ya Maeneo yaliyohifadhiwa Kusini mwa Tanzania 
TANAPA   -  Shirika la Hifadhi za Taifa 
TANESCO   -  Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania 
TMA   -  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
UAE  - Falme za Kiarabu
UNDP   -  Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
UNEP   -   Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa
UNESCO  - Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
UNODC  - Shirika la Umoja wa Mataifa la Madawa na Masuala ya Uhalifu
URT  - Serikali ya Muungano wa Tanzania 
USAID  - Shirika la Misaada la Watu wa Marekani
WEC  - Taasisi ya Uhifadhi wa Tembo Duniani

VIFUPISHO 
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MAENEO TUNAYOFANYA KAZI
Mazingira Endelevu, Mabadiliko ya Tabianchi na Ustahimilivu wa majanga

KUJENGA UWEZO
Kukuza ujuzi katika sekta ya nishati na madini
(Kagera, Chemba, Ikungi na Bukoba vijijini)

KUJENGA UWEZO 
Kuimarisha mfumo wa taarifa za hali ya 
hewa na majanga (Sikonge, 
Chato, Chuo cha MET Kigoma, 
Muleba, Bahi na Kigoma Marine)

KUJENGA UWEZO 
Kuimarisha mfumo wa taarifa za hali 
ya hewa na majanga (Ifakara, Newala, 
Liwale, Ruangwa, Uwanja wa Ndege 
Lindi, Nachingwea na Uwanja wa 
Ndege Mafia)

KUJENGA UWEZO 
Kuimarisha mfumo wa taarifa za hali ya hewa na 
majanga (Lyamungo, Arumeru, Uwanja wa Ndege 
Mombo, Lushoto, Mbuga ya Wanyama Arusha, Babati, 
Simanjiro, Ngorongoro na Tarime)

KUJENGA UWEZO
Uimarishaji wa utawala katika masuala 
ya Mazingira na mabadiriko Zanzibar

USIMAMIZI WA MALIASILI 
Utunzaji wa vyanzo vya maji vya Mto 
Ruvu na Zigi kwa kupitia matumizi 
endelevu ya ardhi 

USIMAMIZI WA MALIASILI 
Kuimarisha mtandao wa maeneo 
yaliyohifadhiwa kusini mwa Tanzania 
(Iringa, Mbeya, Katavi, 
Dodoma na Njombe)

KUJENGA UWEZO
Programu ya Nishati Jadidifu 
(Biogesi) katika Wilaya ya Rungwe

KUJENGA UWEZO 
Kuimarisha mfumo wa taarifa za hali ya hewa na majanga 
(Namtumbo, Muhuwezi Seminari, Mbamba Bay, Mufindi-Kibengu na 
Sadan, Tukuyu, Uwanja wa Ndege wa zamani Mbeya na Kyela)
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UFUGAJI WA NYUKI: 
Mmoja kati ya wanufaika 
wa mradi wa UNDP 
Zanzibar akionesha 
sega la asali baada ya 
kuvunwa.  Mpango huu 
umekusudia kusaidia jamii 
kuzalisha kipato kwa njia 
zinazotunza mazingira.
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Uhifadhi wa 
Mazingira
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Ruaha, IRINGA 
Umewahi kuona tembo aliyevaa mkufu? Mkufu am-
bao unalinda mamia ya tembo? Mbinu hii ya kisasa 
inatumiwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP) kutokomeza ujangili wa tembo ka-
tika ukanda wa Ruaha ulioko kusini mwa Tanzania, 
kupitia mradi wa Kuimarisha Mitandao ya Maeneo 
Yaliyohifadhiwa Kusini mwa Tanzania (SPANEST).

Kupitia mradi huu, mnamo mwezi Novemba 
2015, idadi ya tembo thelathini (30) walivalishwa 
kifaa maalumu shingoni ambacho kimeunganishwa 
moja kwa moja na kutambulika katika mfumo wa 
usimamizi wa taarifa wa kituo kilichopo katika Hi-
fadhi ya Taifa ya Ruaha (RUNAPA). Kifaa hicho kina-
saidia ufuatiliaji wa shughuli na mienendo ya tembo. 
Njia hii ni ya ubunifu na iliyo nafuu katika ufuatiliaji 
wa tembo ikilinganishwa na ile ambayo wahifadhi 
wangepaswa kumfuatilia tembo mmoja mmoja, kila 
siku, na kwa saa 24!

Takwimu zinaonesha kuwa idadi ya tembo im-
ekuwa ikipungua. Kuanzia mwaka 2009-2014, idadi 
ya tembo imepungua kutoka tembo 109,051 mpaka 
kufikia 43,330.  Upungufu huu ni sawa na asilimia 
60% ndani ya kipindi cha miaka sita. Katika eneo la 
RUNAPA, idadi ya tembo imepungua kutoka tembo 
34,000 mnamo mwaka 2009 hadi tembo 15,836 
mwaka 2016 (upungufu wa zaidi ya asilimia 50 ndani 
ya kipindi cha miaka saba tu). Takwimu hizi ni za kus-
hitua na zinatuonesha changamoto kubwa inayoi-
kumba Tanzania na jamii ya kimataifa.

Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa ulitangaza 
mwaka 2017 kuwa mwaka wa Kimataifa wa Utalii En-
delevu kwa Ajili ya Maendeleo, hivyo kuweka msisiti-
zo juu ya umuhimu wa utalii katika kuendeleza ajen-
da ya ulimwengu ya Maendeleo Endelevu ya mwaka 
2030, na Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo 
Tanzania imeridhia.

Utalii una mchango mkubwa katika pato la Tai-
fa na hivyo kuna manufaa makubwa kuhakikisha 
kwamba Hifadhi za Taifa zinasimamiwa katika namna 
endelevu, ikiwemo kuhakikisha ongezeko la idadi ya 
wanyama pori. Juhudi zinazofanywa na UNDP katika 
Hifadhi ya Ruaha zinaendana na Dira ya Maendeleo 
ya Tanzania ya 2025, Ajenda 2063-Afrika Tuitakayo, 

na Malengo ya Maendeleo Endelevu.

Teknolojia ya kufuatilia 
tembo (Telemetry)

Hii ni sayansi inayotumika kukusanya taarifa ya 
vitu vilivyo mbali na kutuma taarifa hizo mahala 
kwingine kwa njia za kielektroniki. Njia hii ya kijasusi 
katika vita dhidi ya ujangili imebuniwa kuwezesha 
tafiti za ufuatiliaji wa tembo ili kutambua mizunguko 
yao, makazi yao, na shoroba (njia wanazotumia wan-
yama kupita) zao. Teknolojia hii ya kuvalishwa kifaa 
maalumu – yaani mkufu ama kola – inatumia kifaa 
maalumu cha kutambua sehemu alipo tembo (GPS) 
ili kupokea, kukokotoa na kuhifadhi kumbukumbu ya 
sehemu, muda na tarehe walipo tembo. Teknolojia 
hii inatumia taarifa kutoka kwenye satelaiti maalumu 
zilizoko angani.

Akifafanua kuhusu mchakato wa kuwavisha tem-
bo mikufu, Mratibu wa Taifa wa Mradi wa SPANEST Bw. 
Godwell Ole Meing’ataki alisema, “umakini mkubwa 
ulitumika kuhakikisha kuwa uwekaji wa mikufu unaz-
ingatia makundi ya tembo na maeneo walipo. Wakati 
wa kuweka mikufu, tembo walichomwa sindano ya 
usingizi iliyorushwa kutoka angani kwenye ndege ya 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) na hatimaye ku-
vishwa mikufu shingoni. Zoezi hilo lilifanywa na timu 
ya wataalamu waliopewa mafunzo maalumu”.

Mratibu huyo alisema kwamba shughuli hii ilifan-
ywa na wataalamu kutoka taasisi inayojishughulisha 
na uhifadhi wa tembo duniani (WEC), kwa kushiriki-
ana na TANAPA. Taasisi hiyo ilitoa mafunzo kwa baa-
dhi ya wafanyakazi wa Hifadhi ya Ruaha na watafiti 

mbalimbali kutoka katika ukanda huo ili kuwajengea 
uwezo wataalamu wa ndani.

Mbali na kuwekewa kola, vipimo vingine pia vili-
fanyika, sampuli za damu zilichukuliwa kwa ajili ya 
tafiti za kijenetiki. Taarifa za ufuatiliaji zitakazoku-
sanywa kutokana na ufuatiliaji wa tembo zitasaidia 
kuwezesha maandalizi ya mpango kabambe wa usi-
mamizi wa tembo uwanda wa Ruaha.

Katika hili, Kaimu Mkurugenzi wa TANAPA, Dkt. 
Ezekiel Demba, alikuwa na haya ya kusema, “UNDP 
imetambua umuhimu wa hifadhi za Taifa, sio tu kwa 
manufaa ya nchi yetu bali kwa manufaa ya ulimwen-
gu mzima”.

Juhudi zaidi zinahitajika
Shuhuda na uzoefu huu kutoka mbuga ya Ruaha, 

zinathibitisha umuhimu wa kukuza mifumo hii ya 
kupambana na ujangili kwa maeneo mengine zaidi 
ambayo yanakabiliwa na changamoto za uwindaji 
haramu wa tembo hasa kwenye uwanda mkubwa wa 
Ruaha.

Maafisa mradi walisema kuwa kama tembo wengi 
wakiwekewa mikufu hii, vitendo vya ujangili vitapun-
gua kwa haraka sana kwa kuwa idadi ya wafanyakazi 
wa mbuga wanaofanya doria ni wachache na kuna 
changamoto kubwa ya vitendea kazi kama magari. 
Hata hivyo, walishukuru UNDP kwa msaada wao, in-
gawa msaada zaidi unahitajika kwa kuwa Hifadhi ya 
Ruaha ni kubwa.

Mradi huu hutekelezwa pia katika ikolojia ya Kit-
ulo Kipengele kama kinga dhidi ya changamoto za 
uhifadhi zitokanazo na shughuli za kibinadamu ka-
tika maeneo hayo.
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TEMBO WA RUAHA WAFUATILIWA 
KWA KIFAA MAALUMU

“Umakini mkubwa ulitumika 
kuhakikisha kuwa uwekaji wa 
mikufu unazingatia makundi ya 
tembo na maeneo walipo”

Mwaka Idadi ya Tembo

2009- 109,051
2014-    43,330
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UVISHAJI KOLA 
TEMBO:
Mtaalamu  akimvisha kifaa 
maalumu mmoja kati 
ya tembo wapatikanao 
katika Mbuga ya Ruaha 
(RUNAPA). 
 
Picha kwa hisani ya mradi 
wa SPANEST TANAPA
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UHIFADHI VYANZO VYA MAJI MTO RUVU, ZIGI
Ruvu, MOROGORO
Zaidi ya watu milioni sita 
kutoka mkoa wa Dar es 
Salaam na sehemu za mikoa 
ya Dodoma, Morogoro, Tanga 
na Pwani wanategemea maji 
kutoka chanzo cha Mto Ruvu.

Chanzo cha maji cha Ruvu 
kinatiririsha maji kwa ajili ya 
mifugo, umwagiliaji, viwanda, 
matumizi ya nyumbani, 
misitu ya asili na wanyama 
kwenye pori la akiba la Selous 
na Hifadhi za Taifa za Mikumi 
na Saadani. Mto huu hupita 
eneo la ukubwa wa kilomita 
za mraba elfu 17,789.

Usimamizi wa Bonde 
la Mto Ruvu

Kabla ya kupitishwa kwa 
Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 
2002, ofisi za mikoa zilikuwa 
zikisimamia vyanzo vya maji. 
Usimamizi huu haukuleta 
matokeo yaliyotarajiwa katika 
uhifadhi wa maji. Hivyo, sera hii 
ya 2002 ilianzisha rasmi mfumo 
wa usimamizi wa mabonde 
ya maji kwa sababu vyanzo 
hivi haviendani na mipaka ya 
kiutawala ya kiserikali.

Mnamo mwaka 2009, Sheria 
ya Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji ilianzisha mamlaka za 
mabonde ili kusimamia vyanzo 
vya maji. Hata hivyo, uwezo 
mdogo wa kitaasisi pamoja 
na changamoto za uratibu 
miongoni mwa mamlaka za 
mabonde havikuwezesha 
utendaji stahiki na endelevu 
wa vyanzo vya maji.

Aidha, ongezeko la 
uharibifu wa misitu, uchomaji 
ovyo misitu, uharibifu wa ardhi 

na ufugaji holela vinahatarisha 
uendelevu wa vyanzo vya Mto 
Ruvu. Uchafuzi wa mazingira 
kutokana na uchimbaji haramu 
wa dhahabu pia unatishia 
ubora wa maji katika vyanzo 
vya juu vya Mto Ruvu.

Jitihada za UNDP
Shirika la Maendeleo la 

Umoja wa Mataifa (UNDP), 
Taasisi ya GEF na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (URT) wanafadhili 
mpango wa miaka mitano 
(2015-2020) ambao unalenga 

kushughulikia changamoto 
zinazolikumba eneo la 
vyanzo vya maji ya Ruvu kwa 
kutekeleza mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Ardhi kwa 
kukabiliana na uharibifu wa 
ardhi kwenye misitu, maeneo 
ya kilimo na ya ufugaji.

Mpango huu unaojulikana 
kama “Utunzaji wa vyanzo vya 
maji vya Mto Ruvu na Zigi kwa 
kupitia matumizi endelevu ya 
ardhi (katika Tao la Mashariki 
Tanzania)” uliandaliwa  na 
UNDP, na unatekelezwa na 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji 

ukiwa na lengo kuu la 
kuongeza ubora na kiwango 
cha maji kwa asilimia 10 ifikapo 
mwaka  2020.

Tangu mradi ulipoanza 
katikati ya mwaka 2016, 
zaidi ya mizinga ya nyuki 150 
imetundikwa katika eneo 
la kuzunguka Mto Ruvu ili 
kusaidia jamii kuwa na kipato 
mbadala. Mradi ulilenga 
kutundika zaidi ya mizinga 350 
ifikapo Juni 2017.

Kwa upande wake, Mratibu 
wa Mradi Bw. Maximillian 
Sereka alisema “Wanajamii 

hawanabudi kuwa mstari 
wa mbele katika kutekeleza 
shughuli za uhifadhi”.  Aliongeza 
kuwa “wadau kutoka sekta 
mbalimbali wanahusishwa 
katika utekelezaji wa mradi ili 
kuleta mabadiliko chanya kwa 
jamii na mazingira kwa ujumla”.

Pia mradi huu umefadhili 
uhifadhi wa Mto Zigi ambao 
mara nyingi hujulikana kama 
“Tanki la maji la jiji la Tanga” na 
kitovu cha uhai wa shughuli 
za kijamii kwa zaidi ya vijiji 79. 
Hata hivyo, uchimbaji madini 
ovyo pamoja na uharibifu 
mwingine wa mazingira 
vinatishia uhai wa mto huu, 
hivyo utekelezaji wa mradi huu 
utasaidia kukabiliana na tatizo 
hilo.

Tangu mradi 
ulipoanza katikati ya 
mwaka 2016, zaidi ya 
mizinga ya nyuki 150 
imetundikwa katika 
eneo la kuzunguka 
Mto Ruvu. 

USOMAJI KIWANGO 
CHA MAJI:
Mmoja wa wananchi 
waliopewa mafunzo 
maalumu ya usomaji 
kiwango cha maji, 
akifanya kazi hiyo katika 
eneo la juu la Bonde 
la Mto Ruvu mkoani 
Morogoro.

Makadirio yanaonyesha kwamba mpaka mwaka 2025, idadi ya watu (vijijini 
na mjini) wanaotegemea Bonde dogo la Ruvu itafikia watu milioni 8,317,622, 
idadi ambayo inawakilisha asilimia 44.71 ya ongezeko la watu kufikia mwaka 
2025.

“
(GLOWS-FIU. 2013)”
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MATUMIZI YA NISHATI JADIDIFU YAPUNGUZA 
UHARIBIFU HIFADHI YA MLIMA RUNGWE
Rungwe, MBEYA
Mlima Rungwe ni mlima wa tatu kwa 
urefu nchini Tanzania, wenye mita 2,960 
baada ya mlima Meru (wenye mita 
4,565) na Mlima Kilimanjaro (wenye 
mita 5,895). Mlima Rungwe ni maarufu 
duniani kutokana na uwepo wa viumbe 
adimu duniani mmoja wao akiwa ni 
nyani wakongwe wanaofahamika kwa 
jina la Kipunji. Nyani hawa ni miongoni 
mwa aina za nyani walioishi katika dunia 
ya zama za kale.

Mlima Rungwe unasifika kwa kuwa 
na misitu minene yenye aina mbalimbali 
za mimea, lakini hivi sasa uko kwenye 
tishio kubwa linalotokana na uharibifu 
wa misitu, hasa hasa ukataji unaofanywa 
na jamii inayozunguka mlima huo. Kwa 
muda mrefu sasa, jamii hiyo imekuwa 
ikitegemea misitu kama chanzo kikuu 
cha nishati ya mkaa katika ngazi ya kaya 
na taasisi.

Hata hivyo, kuna habari njema 
katika shughuli za uhifadhi wa Mlima 

Rungwe ambapo hivi sasa kuna mradi 
wa nishati jadidifu unaotekelezwa katika 
maeneo haya kwa ufadhili wa UNDP – 
kwa kiasi kikubwa mradi huu unaweza 
kuokoa Mlima Rungwe kutoka kwenye 
changamoto za ukataji miti hovyo.

Mradi utajenga mitambo ya baogesi 
katika kaya 60 zilizochaguliwa kutoka 
kwenye vijiji 8 na kata 6 zilizo pembezoni 
mwa hifadhi ya Rungwe. Mratibu wa 
Mradi, Bw. Wilbert Mtafya kutoka taasisi 
ya Hifadhi ya Mazingira na Utalii Rungwe 
(HIMARU) alisema kuwa mitambo 40 
ilishawekwa na tayari inafanya kazi vizuri 
tangu mwezi Januari 2017.

Kata zinazonufaika na mradi huu ni 
Kiwira, Bulyaga, Msasani, Iponjola, Kyimo 
na Syukula. Kata zote hizi zipo karibu na 
Mlima Rungwe ambapo wananchi wake 
hujipatia nishati ya kuni na mkaa kutoka 
katika mlima huo.

Mradi umeleta hamasa kubwa 
miongoni mwa wanajamii ambapo kila 
mmoja anatamani kumiliki mtambo 

wake wa baogesi. Bi. Aida Lamsi, mmoja 
wa wanufaika wa mradi kutoka kijiji cha 
Kiwira alisema, “watu wengi wanataka 
kuwa na huu mtambo, wananiambia 
mimi nina bahati sana kuwa na mtambo 
wa baogesi”.

Bw. Nico Mwandile kutoka Ilolo 
Kiwira alisema kwamba mradi huu 
umekuja kama baraka kwa kuwa 
umesababisha gharama za maisha 
kushuka sana. “Sina mpango wowote 
wa kununua mkaa wala gesi ya kupikia. 
Mradi umekuwa muujiza kwetu, hakuna 
mtu aliyetegemea hili. Naona ni baraka 
kubwa sana kwangu”.

Kutokana na kukosekana kwa 
teknolojia na taarifa juu ya tathmini ya 
kaboni katika eneo la Mlima Rungwe, ni 
vigumu kupima mchango wa teknolojia 
ya baogesi katika kupunguza hewa ya 
ukaa angani. Hata hivyo, kuna sababu 
ya kuamini kwamba teknolojia hii 
inachangia katika kupunguza uzalishaji 
wa hewa ya ukaa hasa hewa ya Methani, 

“Sina mpango wowote wa 
kununua mkaa wala gesi ya 
kupikia. Mradi umekuwa 
muujiza kwetu, hakuna mtu 
aliyetegemea hili. Naona ni 
baraka kubwa sana kwangu”

NYUMBA

ZAIDI YA WATU

WAFAIDIKA

Kati ya mwaka 1990 na 2010, jumla ya upotevu [wa misitu Tanzania] ulikadiriwa kufikia asilimia 19.4 (ambazo ni hekta 
milioni 8,067,000) za eneo la msitu. Ripoti ya hivi karibuni inaonyesha kwamba nchi imeshapoteza zaidi ya asilimia 38 ya 
eneo lake la misitu. Kulingana na ripoti hiyo kiwango cha upotevu ni hekta 400,000 kwa mwaka na hatari ya kupoteza  
misitu yote nchini ndani ya miaka 50 mpaka 80 ijayo ni kubwa kama hali ya sasa haitadhibitiwa      Kideghesho  R. (2015).

na hivyo kuwa na mchango mkubwa katika 
jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Mradi huu wa UNDP unaenda 
sambamba na lengo namba saba (7) la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, ambalo 
linalenga upatikanaji wa nishati ya uhakika, 
yenye gharama nafuu na endelevu kwa 
watu wote. Mradi huu unalenga pia kufikia 
lengo namba 13 la Maendeleo Endelevu 
linalohusika na upunguzaji wa hewa ukaa 
kupitia uhifadhi wa misitu.

 60,
240
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Ruaha, IRINGA
Kihistoria, watalii wa Hifadhi ya Taifa ya 
Ruaha ambayo ina ukubwa wa zaidi ya 
kilomita za mraba 20,000, walizoea kufanya 
utalii hifadhini kwa kutumia magari. 
Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na 
ongezeko la uhitaji mkubwa wa waongoza 
watalii na maeneo ya kupumzikia watalii 
ambao wangependa kutembea kwa miguu 
katika mbuga hii ambayo ni ya kumi na moja 
kwa ukubwa barani Afrika.

Matokeo yake ni kwamba baadhi 
ya makampuni yanayojishughulisha 
na shughuli za utalii yalijaribu kufanya 
shughuli za utalii wa kutembea kwa miguu. 
Hata hivyo, matukio ya vifo na majeruhi 
yaliyosababishwa na wanyama pori 
yaliongezeka kutokana na matumizi ya 
waongozaji wasio na uzoefu wala mafunzo 
ya kutosha kufanya shughuli hii.

Katika kukabiliana na changamoto hii, 
mwaka 2013, TANAPA kwa kushirikiana na 
UNDP na Mfuko wa Mazingira Duniani (GEF), 
walitoa mafunzo kwa waongoza watalii 42 
kati ya hao, 21 walitoka hifadhi ya Ruaha, 
12 hifadhi ya Katavi, na 9 katika mbuga 
nyingine kupitia mpango wa kuboresha 
mtandao wa maeneo ya hifadhi kusini mwa 
Tanzania (SPANEST).

Njia hii imekuwa mbinu nzuri ya kuleta 
mabadiliko kutokana na idadi kubwa ya 
watalii wanaotembelea mbuga ya Ruaha 
kuvutiwa nayo. Mmoja kati ya wahifadhi 
wa mbuga za wanyama Ruaha, Bw. John 
Nyamuhanga alisema, “Utalii wa kutembea 
kwa miguu umeongeza mapato na kukuza 
biashara ya utalii kwa sababu sasa watalii 
wameongeza siku za kukaa kwenye hifadhi”.

Afisa mwingine, Bi.Tutindaga Mdoe, 
aligusia kwamba “mwanzoni utalii wa 
kutembea haukuwa sehemu ya huduma 
zitolewazo hifadhini hadi mafunzo hayo 

yalipotolewa kupitia mradi wa SPANEST. 
Huduma hii imekuwa nzuri na inasaidia 
kukuza soko la hifadhi yetu ya Ruaha”.

Kwa sasa, hifadhi ya Ruaha imepongezwa 
kwa kuwa waanzilishi wa utalii wa kutembea 
kwa miguu kwenye ukanda wa nyanda za 
juu kusini, ambao wana waongozaji watalii 
waliopata mafunzo maalumu. Kufurahia 
uasilia wa hifadhi ya Ruaha ni sehemu 
muhimu ya shughuli za utalii katika mbuga 
hii na hakuna njia bora ya kufanya hivyo 
zaidi ya kutembea kwa miguu.

Utalii na mazingira asilia
Utalii wa kutembea kwa miguu mbugani 

ni tofauti na utalii wa magari ndani ya mbuga. 
Utalii huu ni namna nyingine ya kuelewa 
uasilia. Ni matembezi yenye kufurahisha 
zaidi hasa pale unapotembea katika ikolojia 
ya Ruaha ukiwa na muongozaji mwenye 
mafunzo maalumu akionyesha mapitio ya 
wanyama na aina za mimea na wanyama 
wanaopatikana mbugani. Uzoefu huu wa 
kutembea unakuleta karibu na asili, hakika 
UNDP wamefungua milango ya matembezi 
salama mbugani kwenya hifadhi ya Ruaha 
pamoja na hifadhi nyingine za taifa Tanzania.

Tangu kuanzishwa kwa matembezi ya 
hifadhini mwaka 2015, hifadhi imefaidika 
sana kutokana na ongezeko la siku za watalii 
kukaa hifadhini. Hivyo, hifadhi imeweza 
kukusanya mapato zaidi ya shilingi za 
kitanzania milioni 46 kutoka kwa watalii 
1,091. Takwimu pia zinaonyesha kwamba 
zaidi ya wageni 990 kutoka nje ya nchi na 
watanzania 14 wameshiriki kwenye utalii 
huu.

Katika jitihada za kukuza utalii katika 
maeneo haya, mradi umefadhili ubunifu na 
mafunzo maalumu kwa waongoza watalii na 
kuandaa vitabu mbalimbali vya miongozo 
pamoja na mabango yenye maumbo 

ya wanyama. Kwa sasa, mradi unalenga 
kujenga kituo cha kisasa kwa ajili ya watalii.

Aidha, mradi umesaidia kuanzishwa kwa 
jukwaa la utalii nyanda za juu kusini pamoja 
na maonesho ya utalii yenye kauli mbiu 
‘Karibu Kusini’. Jukwaa hili ni sehemu pekee 
ya wadau wa utalii mikoa ya nyanda za juu 
kusini kukutana na kujadiliana mambo 
yahusuyo utalii.

“Kabla ya mradi wa UNDP, hakujawahi 
kuwa na jukwaa la namna hii kwa wadau 
kutoka mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya, 
Katavi na Rukwa ambalo linakutanisha 
wadau kutoka serikalini, sekta binafsi, 
wanasiasa na wasomi kujadili mambo 
yanayohusiana na maendeleo ya utalii katika 
eneo hili. Mradi huu umesaidia kuitangaza 
Ruaha kwenye masuala ya utalii” alisema 
Bw. Nyamhanga-Mhifadhi Mwandamizi wa 
Hifadhi ya Ruaha.

Uboreshaji wa miundombinu pamoja 
na kupanua wigo wa shughuli za utalii ni 
mojawapo ya mikakati ya Hifadhi ya Ruaha 
ambayo imesaidia kuvutia watalii wengi 
zaidi. Ongezeko la idadi ya watalii linatoa 
mwanya wa kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanaopenda kushiriki kwenye matembezi 
ya miguu ndani ya hifadhi” alisema Bi.Mdoe, 
mwagalizi wa hifadhi.

Mradi huu wa SPANEST unaenda 
sambamba na Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano 
ambao unatambua kiwango kidogo cha 
weledi kuhusiana na aina tofauti za utalii, 
kama mojawapo ya kizuizi cha maendeleo 
ya utalii nchini.

Hivyo, upanuzi wa shughuli za utalii 
kupitia matembezi kama njia mbadala ni 
hatua muhimu sana. Utalii umekuwa ni 
sekta inayoongoza kwa mapato ya kigeni 
na tangu mwaka 2012 utalii umekuwa ni 
sekta kubwa ya tatu kupokea uwekezaji wa 

moja kwa moja wa kigeni baada ya sekta ya 
madini na uzalishaji. Mpango wa Maendeleo 
wa miaka mitano unatambua jitihada za 
kupanua wigo wa utalii katika ikolojia ya 
kusini kama njia mojawapo muhimu kwa 
maendeleo ya nchi. Hivyo, jitihada za mradi 
kwa kiasi kikubwa zimechangia mafanikio 
ya mpango huu na mpango wa Maendeleo 
Endelevu hasa lengo namba 15 (Maisha 
Ardhini).

UTALII WA KUTEMBEA KWA MIGUU
WAONGEZA VYANZO VYA MAPATO HIFADHI YA RUAHA 

Hifadhi imefaidika sana 
kutokana na ongezeko 
la siku za watalii kukaa 
hifadhini. Hivyo, hifadhi 
imeweza kukusanya 
mapato zaidi ya shilingi za 
kitanzania milioni 46.

981  - Watalii wa nje
96  - Watalii A/Mashariki
14  - Watalii wa ndani

10910

IDADI YA WATALII

2015/162013/14

Utalii umechangia kuliingizia taifa kiwango kikubwa cha fedha za kigeni ndani ya miaka 3 iliyopita, ambapo wastani wa 
fedha za kimarekani bilioni 2 (asilimia 25 ya pato la kigeni kwa mwaka) zimeweza kupatikana. Tanzania imepokea jumla 
ya watalii milioni 1.1 ambao walitembelea vivutio mbalimbali vya utalii nchini     Deloitte (2016).
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UTALII WA KUTEMBEA 
KWA MIGUU:
 Watalii wakishiriki 
matembezi ya miguu 
katika Mbuga ya 
Ruaha. 

Picha kwa hisani ya mradi 
wa SPANEST TANAPA
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MASHINDANO YA SOKA YAUNGANISHA JAMII 
KUPINGA UJANGILI DHIDI YA TEMBO
Ruaha, IRINGA
Idadi ya tembo nchini Tanzania imekuwa ikipungua 
kwa muda mrefu sasa. Takwimu zinaonesha kwamba 
idadi imeshuka kutoka tembo 109,051 mwaka 2009 
mpaka 43,330 mwaka 2014 ambayo ni sawa na 
upungufu wa asilimia 60% ya idadi ya tembo kwa 
kipindi cha miaka sita.

Hifadhi za Ruaha, Rungwa, Malagarasi, Selous na 
Mikumi zimepoteza karibu zaidi ya theluthi mbili ya 
idadi ya tembo wake. Katika hifadhi hizi, ‘uwiano wa 
mizoga’ ambao ndio hutumika kutathmini idadi ya 
vifo vya wanyama, imeonesha kwamba kasi ya vifo 
vya tembo ilikuwa mara nne zaidi ya vifo vya asili.

Kwa kuzingatia kasi ya upunguaji wa tembo 
pamoja na umuhimu wa sekta ya utalii nchini, 
na maisha ya wanyama pori ndani ya Hifadhi ya 
Ruaha, kuna haja ya kuwa na jitihada za pamoja 
za kukabiliana na tatizo hili. Hii ni pamoja na 
kukuza uelewa wa jamii na kutekeleza malengo ya 
maendeleo endelevu katika jitihada za kuzuia kasi 
hiyo ya ujangili. Kutokana na hali hii, UNDP inafadhili 
mbinu ya kiubunifu, chini ya TANAPA kupitia mradi 
wa SPANEST, kwa kutumia kampeni ya mpira wa 
miguu kukuza uelewa wa kupambana na ujangili 
ilioanzishwa mwaka 2014.

Kupitia mbinu hii, Hifadhi ya Ruaha iliandaa 
mashindano ya mpira wa miguu katika vijiji 21 
vinavyozunguka hifadhi ili kukuza uelewa wa 
wanajamii wanaopakana na hifadhi juu ya umuhimu 
wa kupinga ujangili dhidi ya maelfu ya tembo.

Mashindano hayo yalibeba kauli mbiu ya 
“PIGA VITA UJANGILI, PIGA MPIRA, OKOA TEMBO”. 
Mashindano hayo yalikuja wakati muafaka hasa kwa 
vijana waishio pembezoni mwa Mbuga ya Ruaha 
ambao walikuwa wanatuhumiwa kujihusisha na 
shughuli za ujangili.

Kampeni hii iliyojulikana kama kombe la 
SPANEST ilitumika kukusanya taarifa za kiintelijensia 
kuhusu ujangili na mambo yote ambayo ni kinyume 
na sheria za maliasili ndani ya hifadhi. Zaidi ya 
mechi 120 zilizohusisha timu 21 za vijiji mbalimbali 
zilichezwa. Vijiji vikiwa na watu zaidi ya 150,000 
kutoka tarafa 2 za Pawaga na Idodi. Timu nyigine 
zilihusisha maafisa wa serikali ya Mkoa wa Iringa na 
waandishi wa habari. Wanawake walikuwa zaidi ya 
asilimia 40 ya wahudhuriaji wote.

Aidha, kampeni hii ilikuwa na motisha ambapo 
sambamba na kutoa fursa ya mazoezi ya kujenga 
mwili, washindi walipokea zawadi za fedha taslimu 
pamoja na zawadi nyinginezo ambapo mshindi 
wa kwanza kutoka tarafa mbili za Idodi na Pawaga 
alijishindia kombe, mwaliko wa kutembelea hifadhi 
bila kiingilio, medali za dhahabu, fedha taslimu TZS 
300,000 pamoja na cheti.

Mshindi wa pili alipata mipira miwili, fedha 
taslimu TZS 200,000, medali za fedha, pamoja na 
cheti. Huku mshindi wa tatu akipata medali za 
shaba, fedha taslimu TZS 100,000 pamoja na cheti. 
Pia mshindi wa nne alipata fedha taslimu TZS 50,000. 

“Hili suala la michezo 
limekuwa njia muhimu sana 
ya kuwashawishi watu kuhusu 
uhifadhi. Hapo nyuma ilikuwa 
ngumu sana kuitisha mkutano na 
kuhudhuriwa na watu kiasi hiki”

Elimu na kukuza uelewa kunakoenda sambamba na hatua za kinidhamu kwa 
wale wanaokwenda kinyume na kutii sheria kunaweza kusaidia kuondosha tabia 
zisizokubalika ambazo zinakwamisha jitihada za uhifadhi     Kideghesho ( 2016 ).

Wafungaji na magolikipa bora nao walipata 
fedha taslimu TZS 100,000.

Kombe la SPANEST limekuwa la mafanikio 
katika kuboresha mahusiano baina ya vijana, 
vijiji na menejimenti ya hifadhi. Uhusiano 
huu umeongeza ushiriki wa vijana katika vita 
dhidi ya ujangili. Mashindano haya ya mpira 
wa miguu pia yamesaidia kuunda jukwaa la 
uhifadhi ambapo vijiji 21 vimekuwa vikijadili 
kuhusu uhifadhi wa wanyama pori. Pia 
kombe la SPANEST limekuwa kama burudani 
kwa jamii na kuangaza vipaji vya vijana wa 
Iringa.

Aidha, kumekuwapo na mwamko 
mkubwa wa kuanzisha mashindano kama 
haya kwenye maeneo mengine kama vile 
Kitulo, Chamwino, Madibira na Chunya 
ambayo ni maeneo muhimu ya ikolojia 
ukanda wa kusini

“Hili suala la michezo limekuwa njia 
muhimu sana ya kuwashawishi watu kuhusu 
uhifadhi. Hapo nyuma ilikuwa ngumu sana 
kuitisha mkutano na kuhudhuriwa na watu 
kiasi hiki. Mpira wa miguu umekuwa kishawishi 
chenye nguvu kuwaleta pamoja watu wa kila 
rika” anasema mmoja wa wahifadhi Bw. John 
Nyamuhanga, na kuongeza kuwa wananchi 
kutoka vijiji husika wameshiriki vizuri sana. 
Hali hii ilisaidia sana kukuza ushirikiano kati 
ya wanajamii na Hifadhi ya Ruaha.

Kampeni hii ya kombe la SPANEST 
imekuwa ni sambamba na mikakati ya taifa ya 
utalii, pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025. Pia lengo la 3 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ambalo linahamasisha afya njema, 
na lengo la 17 linalo hamasisha ushirikiano.
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PAMBANA NA 
UJANGILI: 
Timu ya Mpira wa Miguu 
kutoka katika vijiji 
vinavyozunguka mbuga 
ya Ruaha ikiwa tayari 
kuanza mashindano. 

Picha kwa hisani ya mradi 
wa SPANEST TANAPA
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Unguja, ZANZIBAR
Matumizi ya maliasili katika namna ambazo sio 
endelevu ni mojawapo ya changamoto zinazokabili 
uhifadhi wa maliasili Zanzibar. Umasikini uliokithiri 
pamoja na ukosefu wa njia mbadala za kujikimu 
ni miongoni mwa sababu kubwa zinazochangia 
matumizi yasiyoendelevu ya maliasili.

Kutokana na umasikini, Wazanzibari walio 
wengi wameendelea kutumia nishati duni kama 
vile kuni na mkaa ambazo zina madhara ikiwemo 
moshi, uharibifu wa misitu na ardhi, na mabadiliko 
ya tabianchi. Kwa mujibu wa timu ya kimataifa ya 
wataalamu wa mabadiliko ya tabianchi (IPCC), 
uharibifu wa misitu duniani unachangia ongezeko 
la gesi joto kwa asilimia 25.

Katika jitihada za kukabiliana na tatizo hilo, 
UNDP kwa kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, ilitekeleza mradi wa Kuimarisha Usimamizi 
wa Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi, Zanzibar. 
Mradi huu ulioanza kutekelezwa mwaka 2011-2015, 
moja ya malengo yake makuu ilikuwa ni kuongeza 
na kuhimiza matumizi endelevu ya nishati bora 
inayojali mazingira na yenye teknolojia fanisi.

Bw. Tamrini Ali, ambaye ni Afisa Misitu 
Mwandamizi katika Idara ya Misitu alibainisha 
kwamba, “utafiti uliofanywa mwanzoni mwa mradi 
ulionesha kuwa ingawa kulikuwa na vyanzo vingine 
vya nishati (mafuta ya taa, umeme, na gesi), watu 
wengi kwenye jamii waliendelea kutumia kuni, 
pamoja na madhara yake kwa watu na mazingira 
hasa kutokana na kipato duni”.

Kwa mujibu wa Bw. Tamrini, tafiti hizo zilibainisha 
orodha ya taasisi ambazo zinatumia kiasi kikubwa 
cha nishati ya kuni na mkaa, ambazo ni pamoja na 

kambi za jeshi, shule, hospitali na vyuo. Kutokana 
utafiti huo, na kwa kushirikiana na UNDP, Idara ya 
Misitu Zanzibar iliandaa mpango wa kukabiliana 
na tatizo la matumizi ya kuni katika kambi za jeshi 
Zanzibar.

“Tulianza na kambi za jeshi kwa sababu 
tulifahamu kuwa ni watumiaji wakubwa wa nishati 
ya kuni na mkaa, hasa katika kambi za mafunzo ya 
jeshi. Kwa kawaida, kambi za jeshi huwa haziombi 
ruhusa kwa mtu yeyote au idara yoyote wakati wa 
kukusanya kuni na hawawezi kukamatwa kutokana 
na nafasi yao katika jamii” anasema Bw. Tamrini.

Mpango wenyewe ulikuwaje?
Mradi uliwezesha mafunzo kwa wakufunzi 

kwa ajili ya ujenzi wa majiko banifu kwa watumiaji 
wakubwa wa nishati ya kuni na mkaa Zanzibar. 
Wakufunzi hawa walitarajiwa kusaidia kuyafundisha 
majeshi na taasisi nyingine namna ya kujenga 
majiko banifu yenye ufanisi katika kambi zao ili 
kuhakikisha uendelevu wa mradi. Aidha mradi 
ulisaidia pia katika ujenzi wa majiko banifu katika 
kambi hizo.

Sifa mojawapo ya majiko haya ni ufanisi 
mkubwa, ambapo jiko lililojengwa vizuri ambalo 
linagharimu takribani TZS milioni tatu (3,000,000), 
linaweza kutumia kiasi kidogo cha kuni, karibu 
robo ya kiasi kinachotumiwa na majiko ya kawaida. 
Majiko banifu pia yanaokoa sana fedha, kulinda afya 
ya wapishi, na yana matokeo chanya kimazingira 
kutokana na upunguaji wa mahitaji ya kuni na 

hivyo kupunguza uharibifu wa misitu.

Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)
Jeshi la Kujenga Uchumi ni moja ya wanufaika 

chini ya mradi wa majiko banifu kutoka Idara ya 
Misitu Zanzibar. Kapteni Ramadhan Mohammed 
Abdallah anasema imepita miaka mitatu tangu 
walipoanza kutumia majiko banifu ambapo mahitaji 
ya kuni yamepungua kwa kiasi cha asilimia 40.

Kwa mujibu wa Kapteni Abdallah, kabla ya 
kuanza kutumia majiko banifu, kambi yake ilikuwa 
inatumia takribani mizigo 1,200 ya kuni kwa mwezi, 
lakini kwa sasa matumizi yameshuka sana ambapo 
kambi inatumia kati ya mizigo 300 na 400 ya kuni kwa 
mwezi. Kwa upande wa mahitaji ya kuni kwa siku, kwa 
sasa kambi inatumia mizigo saba tu ikilinganishwa 
na mizigo 25 kwa siku hapo awali. Kupitia mradi 
huu, kambi inaokoa mpaka kiasi cha TZS 1,500,000, 
fedha ambazo zinatumika kwenye kazi zingine, hasa 
kwenye mambo ya kiutawala na kusaidia maofisa 
wenye mahitaji.

Mpishi mkuu, Bw. Abdallah Saidi, ambaye 
amefanya kazi hiyo kwa zaidi ya miaka 15 anasema, 
“majiko banifu yamesaidia sana. Yale majiko ya mafiga 
matatu yalikuwa na usumbufu mwingi pamoja na 
madhara kiafya kutokana na uwepo wa joto na moshi 
mwingi. Pia majiko hayo yanahitaji uwepo wa mtu 
jikoni muda wote ili kuongeza na kuchochea kuni hali 
ambayo wakati mwingine ilisababisha ajali za moto”.

Mbali na JKU, taasisi nyingine za ulinzi 
zilizonufaika na mradi wa majiko banifu ni pamoja 
na Jeshi la Magereza Zanzibar lililopo Kiinua Miguu, 
Hanyegwa Mchana Unguja, pamoja na makao 
makuu ya jeshi hilo yaliyoko Pemba. Majiko haya 
pia yalijengwa katika kambi za Jeshi la Wananchi 
Tanzania (JWTZ) zilizoko Chukwani, Ubago na 
Buvuai.

Matumizi ya majiko banifu yanaenda sambamba 
na Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2020, ambayo 
inahamasisha upatikanaji wa nishati ya uhakika, 
inayojitosheleza, na rafiki wa mazingira ili 
kufanikisha maendeleo endelevu. Zaidi ya hayo 
mradi huu umesaidia katika kufanikisha Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, hasa lengo namba 7 ambalo 
linahusu upatikanaji wa nishati, lengo namba 13 
linalohusu mabadiliko ya tabianchi na lengo namba 
15 linalohusu maisha ardhini.

MAJIKO BANIFU JESHINI YAOKOA MISITU ZANZIBAR
Kambi inaokoa hadi kiasi cha 
TZS 1,500,000, fedha ambazo 
zinatumika kwenye kazi 
nyingine, hasa kwenye mambo 
ya kiutawala na kusaidia 
maofisa wenye mahitaji.

Kabla ya 
mradi 
Faida ya 
mwezi

Faida ya 
mwaka 

TZS. 0
TZS.     1,500,000
TZS. 18, 000,000

FAIDA
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MATUMIZI YA JIKO 
BANIFU:
Mpishi akiandaa chakula 
katika kambi ya Jeshi la 
Kujenga Uchumi (JKU) 
Zanzibar kwa kutumia 
jiko banifu.
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Nishati ya Jua na 
Uboreshwaji wa 
Maisha ya Jamii
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Bukoba Vijijini, Kagera
Tanzania ni mojawapo ya nchi 
zinazokabiliwa na changamoto 
ya mabadiliko ya tabianchi. Athari 
za wazi zimeonekana katika sekta 
mbalimbali hasa vyanzo vya maji, 
uzalishaji wa nishati, usalama wa 
chakula, bayoanuai na afya ya jamii 
kutokana na utegemezi wa sekta 
hizi katika mifumo ya hali ya hewa. 
Sekta ya kilimo ambayo ndio uti wa 
mgongo wa uchumi wa Tanzania, 
ni mojawapo ya sekta ambazo ziko 
hatarini zaidi.

Kutokana na fursa za ajira kuwa 
adimu, vijana ni sehemu kubwa ya 
nguvu kazi ya kilimo katika maeneo 
ya vijijini. Kama ilivyo katika maeneo 
mengine ya vijijini, vijana katika 
maeneo ya Bukoba vijijini hushiriki 
moja kwa moja katika shughuli 
zote za kilimo ambazo ni pamoja na 
ulimaji, ufugaji na uvuvi.

Kutokana na hali ya ukame 
uliokithiri na upungufu wa samaki, 
mabadiliko katika sekta ya kilimo 
yanayosababishwa na mabadiliko 
ya tabianchi yamekuwa na athari 
kubwa kwa vijana na jamii kwa 
ujumla. Baadhi ya athari za moja 
kwa moja katika sekta ya kilimo ni 
pamoja na upungufu wa mavuno 
kutokana na ukame, kuongezeka 
kwa magonjwa ya mimea na 
wadudu, upungufu wa malisho 
kutokana na ukame uliokithiri, 
upungufu wa samaki kutokana na 
uharibifu wa mazalia ya samaki.

Katika kukabiliana na hali 
hii, baadhi ya vijana wa kijiji cha 
Bushasha wameamua kuhamia 
maeneo ya mijini kutafuta ajira 
rasmi jambo ambalo limeshidwa 

kufanikiwa si tu kutokana na uhaba 
wa ajira mijini, bali pia ukosefu wa 
ujuzi stahiki miongoni mwa vijana hao. 
Hata hivyo, uwepo wa mradi wa nishati 
ya jua unasaidia kuleta mabadiliko 
miongoni mwa vijana kwa kuhakikisha 
kuwa vijana hawaachwi nyuma.

Kupitia mradi wa 
umeme jua, 

UNDP imesaidia kikundi cha 
vijana cha Uvumilivu katika kijiji cha 
Bushasha kuimarisha ustahamilivu 
wa vijana hao dhidi ya mabadiliko 
ya tabianchi.  Mradi huu unasaidia 
kubadilisha maisha ya vijana wa 
maeneo hayo kwa kiasi kikubwa. Mradi 
umeleta mazingira wezeshi ambayo 
yamesaidia kufungua fursa za ajira na 

kupanua wigo wa vyanzo vya mapato 
kwa vijana.

Shughuli za mradi ni pamoja na 
ufungaji wa mitambo ya umeme jua 
ambayo inatumika katika shughuli 
za kibiashara kama vile kuchaji simu 
za mkononi, vibanda vya kunyolea 
nywele, pamoja na kuendesha vifaa 
vingine vya umeme mfano luninga 
kwa ajili ya kupata habari pamoja na 
taarifa nyinginezo za burudani hasa 
muziki na kuangalia mpira.

Upatikanaji wa huduma ya kuchaji 
simu umevutia sana huduma nyingine 
mwambata kama vile mawakala wa 
huduma za kuhamisha fedha kupitia 
mitandao ya simu, hivyo kutatua 
changamoto ya kutokuwepo kwa 
huduma za kibenki kijijini hapo. 
Kwa kuongezea, ingawa sio kwa 

kiasi kikubwa, vijana na baadhi ya wageni 
wakiwemo watafiti wanaweza kutumia 
kompyuta na mtandao wakiwa kijijini humo.

Japokuwa mradi upo katika hatua za 
awali za utekelezaji, wajumbe wa kikundi cha 
Uvumilivu walielezea furaha na matumaini 
yao juu ya maisha mapya na bora kutokana 
na mradi huu.  Baadhi ya vijana walibainisha 
kwamba wameachana kabisa na mipango 
yao ya kuhamia mjini kutafuta ajira kama 
alivyosema mmoja wa wanakikundi; “tuna 
umeme, mtandao na huduma za kifedha za 
kwenye simu, nitaenda mjini kufanya nini? 
Naweza kufika huko kidijitali”.

Athari za mradi nje ya kikundi
Mbali na faida za moja kwa moja kwa 

wanakikundi, mradi pia umekuwa na 
manufaa kwa jamii inayozunguka. Kwa 
mfano, kutokana na kuwepo kwa nishati 
bora na yenye uhakika, eneo linalozunguka 
kituo cha vijana limegeuka kuwa kitovu cha 
biashara katika kijiji cha Bushasha. Wanakijiji 
hukusanyika kuuza na kununua bidhaa. Pia 
vijana kwa wazee hukusanyika katika eneo 
hili muda wa jioni kwa ajili ya kubadilishana 
mawazo na kupeana taarifa mbalimbali. 
Baadhi ya wanakijiji walibainisha kwamba 
ilikuwa vigumu kabla ya mradi kufanya 
biashara na shughuli nyinginezo wakati 
wa usiku kutokana na uduni wa mwanga 
uliotokana na mishumaa na vibatari.

Kwa namna hiyo, mradi huu umechangia 
kufanikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hasa lengo la 1 linalohamasisha kuondoa 
umasikini, na lengo namba 7 linalohusu 
nishati endelevu yenye gharama nafuu.

UNDP YAWEZESHA VIJANA KUHIMILI MABADILIKO YA TABIANCHI

Vijana (miaka 15-35) ni asilimia 31.3 ya wananchi wanaoishi vijijini kwa upande wa Tanzania bara        
NBS (2014).

“Tuna umeme, mtandao 
na huduma za kifedha za 
kwenye simu, nitaenda 
mjini kufanya nini? Naweza 
kufika huko kidijitali”
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NISHATI YA UMEME JUA YABORESHA 
UPATIKANAJI WA MAJI KWA AJILI YA MIFUGO 
Kurio, DODOMA 
Mojawapo ya changamoto zilizokuwa 
zinaikumba jamii ya wafugaji katika kijiji cha 
Kurio ni ukosefu wa maji na malisho ya mifugo. 
Kwa miaka mingi sasa, wafugaji katika kijiji hiki 
walilazimika kuamka alfajiri (saa 10) kutafuta 
maji kutoka umbali mrefu kwa matumizi ya 
nyumbani na mahitaji ya mifugo. Mfumo 
huu wa maisha ulikuwa hatarishi na sio rafiki 
kwa vile ulisababisha jamii hizi pamoja na 
mifugo kukabiliwa na magonjwa pamoja na 
maambukizi mengine yatokanayo na matumizi 
ya maji machafu.

Ili kukabiliana na tatizo hili, UNDP kwa 
kushirikiana na mkoa wa Dodoma na taasisi 
isiyo ya kiserikali ijulikanayo kama TADELO, 
walitoa ufadhili wa kuchimba visima viwili, 
kununua pampu pamoja na mitambo ya 
umeme-jua  ili kuboresha upatikanaji wa maji 
kijijini hapo.

Pamoja na mambo mengineyo, maboresho 
hayo yalilenga kuhakikisha upatikanaji 
endelevu wa maji safi na salama kwa matumizi 
ya binadamu na mifugo kijijini hapo. Ziara 
katika kijiji cha Kurio iliyofanyika baada 
ya kukamilika kwa utekelezaji wa mradi 
uliojumuisha ujenzi wa lambo la kunyweshea 
mifugo, ilidhihirisha kutimia kwa ndoto ya 
wengi kuwa na maji salama.

Bw. Daniel Kaula ambaye ni mmoja kati ya 
wanufaika wa mradi, alisema kwamba mradi 
umekuwa na manufaa kwao hasa katika kipindi 
cha kiangazi. Aliongeza; “wakati vyanzo vyetu 
vingine vya maji vinakauka, wafugaji huleta 
mifugo yao hapa kwenye lambo ili wanywe 
maji”.

Mnufaika mwingine, Bi. Anna Pagama 
alisema; “lambo hili linatoa maji safi na salama 

kwa idadi ya ng’ombe zaidi ya 550, mbuzi 420 na 
kondoo 20 kwa siku katika kijiji cha Kurio na vijiji jirani”.

Kabla ya kuwa na mradi huu, wafugaji walikuwa 
wakitembea umbali mrefu wakitafuta maji kwa 
ajili ya mifugo yao kama anavyoeleza Bw. Serafine 
Aloyce “nilikuwa natembea na mifugo yangu umbali 
wa kilomita sita hadi nane ili kupata maji kwenye 
madimbwi. Hata hivyo, wakati wa kiangazi madimbwi 
yanapokauka nilikuwa nalazimika kokodi kisima kwa 
kulipia TZS 60,000/= au kutoa mbuzi mwenye thamani 
hii kwa msimu mmoja”.

Wakifafanua zaidi kuhusu mradi huu, Mwenyekiti 
wa Kijiji, Bw. Michael Sixmund na Mwenyekiti wa 
Kitongoji, Bw. Jumanne Peter Beka, walibainisha 
kwamba mradi umeleta maendeleo kwa jamii ya 
wafugaji wa kijiji cha Kurio kwa kuwapatia suluhisho la 
kudumu la changamoto ya ukosefu wa maji. Japokuwa 
ni chini ya miezi sita tangu mradi ukamilike, wafugaji 
wameshuhudia faida kadhaa zitokanazo na mradi 
ikiwa ni pamoja na ongezeko la kipato linalotokana na 
uuzaji wa maziwa ya ng’ombe ambayo yameongezeka 

sambamba na upatikanaji wa maji.
Kutokana na matokeo haya, mradi 

umechangia katika kufanikisha Malengo ya 
Maendeleo Endelevu katika kijiji hiki, hasa 
lengo namba 1 (kupunguza umaskini), lengo 
la 2 (kutokomeza njaa), lengo namba 7 (nishati 
salama na yenye bei nafuu) na lengo namba 
13 (kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi), 
pamoja na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano (2016/2017-2020/2021).

“Nilikuwa natembea na mifugo yangu umbali wa 
kilomita sita hadi nane ili kupata maji kwenye 
madimbwi. Hata hivyo, wakati wa kiangazi madimbwi 
yanapokauka nilikuwa nalazimika kokodi kisima kwa 
kulipia TZS 60,000/= au kutoa mbuzi mwenye thamani 
hii kwa msimu mmoja”

Mifugo wanaofaidika kwa siku

550
420
20

Ng’ombe

Mbuzi

Kondoo
Tatu ya tano ya kaya za vijijini (Tanzania) inajipatia kipato chake kupitia ufugaji       
Covarrubias, K, Nsiima, L na Zezza, A. (2012).
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UPATIKANAJI WA MAJI WABORESHA 
SHUGHULI ZA UJENZI WA KISASA 

Kurio, DODOMA 
Wanakijiji wengi wa Kurio wanaishi 
katika makazi duni na yasiyo na 
huduma bora za afya, wakitegemea 
kupata huduma hizo katika zahanati 
ya kata iliyopo zaidi ya kilomita tatu 
(3) kutoka kijijini hapo, hii ikiwa ni 
zahanati iliyo karibu yao. 

Katika kutatua changamoto hii, 
UNDP  kwa ushirikiano na serikali 
ya mkoa wa Dodoma kupitia  taasisi 
isiyo ya kiserikali ya  TADELO,  
walifadhili mradi wa kisima cha maji 
na kuweka pampu inayotumia nishati 
ya umeme-jua. Kutokana na mradi 
huu, wananchi wanapata maji kwa 
ajili ya kufyatulia matofali ambayo 
yanatumika kujengea zahanati, ofisi 
ya kijiji na nyumba za kuishi.  

Ujenzi wa Zahanati 
na Ofisi ya Kijiji

Kwa kutumia maji yanayotokana 
na pampu za umeme-jua, wanakijiji 

“Nilizoea kulipa shilingi elfu kumi (TZS. 10,000) 
kila siku kwa ajili ya kukodi gari la kuchotea 
maji ili kufyatulia matofali kutoka umbali wa 
kilometa tano. Hivi sasa mambo yamebadilika, 
natumia maji ya mradi huu na yapo karibu, na 
pia natengeneza matofali mengi zaidi”

“Kuwa na zahanati 
yetu wenyewe katika 
kijiji hiki kutaleta 
huduma karibu nasi, 
hivyo kuboresha hali 
zetu za kiafya”

wamefyatua matofali kwa ajili ya 
ujenzi wa zahanati na ofisi ya kijiji. 
Mtendaji wa Kijiji, Bi. Aurelia Peter 
Mkina, aliwashukuru UNDP kwa 
kufadhili mradi huo, huku akibainisha 
kuwa mradi utanufaisha vizazi vya 
sasa na vya baadae.

Ujenzi wa zahanati utaleta 
huduma za afya karibu na jamii na 
hivyo kuwapunguzia usumbufu 
waliokuwa wanaupata kwa kutembea 
umbali mrefu kutafuta huduma 
hizo, kama anavyoeleza mmoja wa 
wanakijiji; “kuwa na zahanati yetu 
wenyewe katika kijiji hiki kutaleta 
huduma karibu nasi, hivyo kuboresha 
hali zetu za kiafya”.

Kwa upande wa ofisi ya 

kijiji, Mwenyekiti wa Kijiji. Bw. 
Sixmund alifafanua kwamba fedha 
zinazopatikana kutokana na uuzaji 
wa maji na tofali zitachangia pia 
katika ujenzi wa ofisi ya kijiji. 

Ujenzi wa nyumba bora 
na ajira kwa vijana

Pamoja na manufaa yaliyotajwa 
hapo juu, upatikanaji wa maji pia 
umesaidia wanakijiji kutengeneza 
matofali kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
zao binafsi ambazo ni imara zaidi. 

Akielezea manufaa ya mradi 
huo katika ujenzi wa nyumba yake 
binafsi, Bi. Rozy Michael Beda, 
alisema “nilizoea kulipa shilingi elfu 
kumi (TZS. 10,000) kila siku kwa ajili 

ya kukodi gari la kuchotea maji ili 
kufyatulia matofali kutoka umbali 
wa kilometa tano. Hivi sasa mambo 
yamebadilika, natumia maji ya 
mradi huu na yapo karibu, na pia 
natengeneza matofali mengi zaidi. 
Hata mwanangu ameanza kufyatua 
matofali kwa ajili ya kujengea 
nyumba yake kwa kutumia maji 
hayo hayo”.

Maji haya yanapatikana kwa 
gharama nafuu kiasi cha TSH. 50 
kwa ndoo ya lita 20 ukilinganisha na 
gharama ya TZS. 500 kabla ya mradi.

Upatikanaji wa maji
Mradi huu umefungua fursa 

za ajira kwa vijana hasa kupitia 
shughuli za ujenzi na utengenezaji 
wa matofali ya kuuza ambao 
unafanyika kwa kuzingatia Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004 na 
miongozo mingineyo.  

Mradi unasaidia katika utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu hasa lengo namba 3, 7, 
na 13; ambayo yanalenga katika 
kuboresha afya na ustawi wa jamii; 
upatikanaji wa nishati bora na yenye 
gharama nafuu; na kusaidia kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi. Zaidi ya 
hayo, mradi huu unachangia katika 
kufikia Dira ya Taifa ya 2025, na 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
miaka mitano (2015/16-2020/2021).

Umbali ni mojawapo ya kigezo kwa wagonjwa kuamua ni wakati gani wa kutafuta matibabu. Katika mazingira hatarishi, hili linakuwa ni suala la kufa na kupona. 
Wagonjwa wengi vijijini na mijini wanachukuwa mpaka dakika 30 kufika kwenye kituo cha huduma ya afya. Hata hivyo, wakati mwingine safari inakuwa ndefu: 
katika maeneo ya vijijini asilimia 27 [ya waliohojiwa] wanahitaji saa moja na asilimia 10 [waliohojiwa] wanahitaji saa mbili kufika kituo cha afya     Twaweza (2013).
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UMWAGILIAJI WABORESHA KILIMO 
CHA MBOGAMBOGA NA MATUNDA 
Ulyampiti, SINGIDA 
Kijiji cha Ulyampiti kama vilivyo vijiji 
vingine Tanzania kimekuwa kikikabiliwa 
na athari za mabadiliko ya tabianchi. 
Kwa namna ya pekee, utegemezi wa 
wakulima na wafugaji katika kilimo 
kinachotegemea mvua, umewafanya 
waathirike zaidi na ongezeko la matukio 
ya ukame pamoja na mabadiliko ya 
misimu ya mvua. 

Kutokana na hali hii, mwaka 
2015/2016, UNDP kwa kushirikiana na 
serikali ya mkoa wa Singida pamoja 
na taasisi isiyo ya kiserikali ya TVL, 
walitekeleza mradi wa pampu ya maji 
inayotumia nishati ya umeme-jua 
kuwezesha upatikanaji wa maji yaliyoko 
ardhini ili yatumike kwa matumizi 
mbalimbali kijijini. Moja ya matumizi 
hayo ni pamoja na kilimo cha umwagiliaji 
cha matunda na mbogamboga kama 

nyanya, karoti, kabichi, spinachi, 
vitunguu na pilipili hoho.

Mradi huu wa pampu ya maji 
umewezesha uchimbaji wa kisima cha 
maji katika kitongoji cha Songoroji 
chenye uwezo wa kuzalisha mpaka lita 
18,000 kwa saa. Mradi pia umesaidia 
ukarabati wa kisima kingine kilichopo 
katika kitongoji cha Kiruma ndani ya kijiji 
cha Ulyampiti.  

Ushuhuda toka kwa 
wanufaika wa mradi

Jumla ya wanakijiji 23 (wanawake 11 
na wanaume 12) wa kikundi cha Kwendi 
Song’e (twende pamoja) ambacho 
kilianzishwa mwaka 2016, wamenufaika 
moja kwa moja na mradi huu kupitia 
mafunzo ya kilimo kinachozingatia 
mabadiliko ya tabianchi, kuongeza 
thamani ya mazao na uanzishwaji wa 

“Kabla ya mradi huu, 
tulikuwa tunapata 
maji kutoka katika 
madimbwi ambayo 
pia yalikuwa 
yakitumiwa na 
mifugo. Kwa sasa 
tunapata maji safi na 
salama, tunatumia 
maji hayo pia kwa 
kumwagilia bustani 
ya kikundi chetu, 
na hivyo tunapata 
kipato cha ziada 
kutokana na kuuza 
mbogamboga kwa 
wanakijiji wenzetu 
na waishio vijiji vya 
jirani”

Wanaonufaika moja kwa moja 
48% wanawake, 52% wanaume

Wanufaika wengine zaidi ya 
4,000

Kilimo cha mbogamboga ni sekta muhimu inayoweza kutumia maeneo yanayofaa kwa kilimo nchini ambayo haya-
jatumika yenye ukubwa wa hekta milioni 44  na kati ya hizo hekta milioni 29 zinazofaa kwa kilimo cha umwagiliaji           
HODECT (2010).

bustani ya mbogamboga kwa ajili ya 
majaribio. Aidha, zaidi ya wananchi 
4,000 wamenufaika na mradi huu 
kupitia utumiaji na ulaji wa mazao 
yanayozalishwa.

Bi. Tatu Yusuph, mmoja wa wanufaika 
wa mradi alisema “kabla ya mradi 
huu, tulikuwa tunapata maji kutoka 
katika madimbwi ambayo pia yalikuwa 
yakitumiwa na mifugo. Kwa sasa tunapata 
maji safi na salama, tunatumia maji hayo 
pia kwa kumwagilia bustani ya kikundi 
chetu, na hivyo tunapata kipato cha ziada 
kutokana na kuuza mbogamboga kwa 
wanakijiji wenzetu na waishio vijiji vya 
jirani”.

Mnufaika mwingine, Bi. Immakulata 
Ndele, aliongeza kwamba “upatikanaji 
wa mboga za majani ulikuwa ni wa shida 
sana. Ilitubidi kusafiri mpaka makao 
makuu ya wilaya, nauli pekee ni TZS 2,000 
kule tulinunua mboga kwa bei ghali! 
Vilevile, tulizoea kununua fungu lenye 
nyanya tano kwa bei ya TZS 500 lakini sasa 
tunapata nyanya na mboga za majani 
zilizo bora na za kutosha kutoka kwenye 
bustani yetu wenyewe, tena kwa bei 
nafuu”.

Mradi huu unasaidia utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, hasa 
lengo namba 2 (kukomesha njaa); lengo 
namba 7 (upatikanaji wa nishati mbadala 
kwa gharama nafuu); lengo namba 13 
(kuchukua hatua dhidi ya mabadiliko ya 
tabianchi) na Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa (2016/2017-2020/2021).
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MABAKI YA 
BIOGESI:
Mabaki yanayotoka 
kwenye mtambo wa 
biogesi yanatumika 
kama mbolea katika 
mashamba ya 
migomba wilayani 
Rungwe mkoani 
Mbeya.

UHIFADHI:
Shirika la UNDP 
limefadhili mradi wa 
shughuli za uhifadhi 
katika Mbuga ya Taifa 
ya Ruaha.

UFUGAJI SAMAKI:
Mmoja wa wanufaika 
wa mradi wa ufugaji 
samaki kisiwani 
Pemba, Zanzibar 
akiweka chakula cha 
samaki bwawani. 

1

2

3
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5

6

FURAHA YA MAFANIKIO: Mmoja kati ya wanufaika wa mradi wa umeme jua  kutoka katika 
kijiji cha Ulyampiti, Wilaya ya Ikungi, Singida, akifurahia mavuno. 

MAJIKO BANIFU: Mmoja kati ya wanufaika wa mradi wa majiko banifu kutoka katika wilaya 
ya Bukoba vijijini akitumia jiko hilo.

UBORESHWAJI WA HUDUMA ZA AFYA: Muuguzi kutoka katika Zahanati ya Bushasha 
akitumia kompyuta iliyounganishwa na umeme jua. Hali hii  imeboresha ufanisi wa kazi, na 
utunzaji kumbukumbu za wagonjwa. 
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UPATIKANAJI WA MAJI SAFI NA SALAMA 
Chemba, DODOMA
Kwa zaidi ya muongo mmoja jamii ndogo 
yenye watu wasiozidi 2,000 katika kijiji 
cha Kurio kilichopo umbali wa takribani 
mwendo wa saa tatu kwa gari kutoka 
Manispaa ya Mji wa Dodoma, imehangaika 
sana kupata maji safi na salama kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani.

Katika miaka ya hivi karibuni, wakazi 
hao walitembea umbali wa hadi kilometa 
kumi kutafuta maji kutoka kwenye vyanzo 
visivyo salama, hali ambayo ilisababisha 
milipuko ya magonjwa yatokanayo na 
matumizi ya maji yasiyo salama.

Wanawake na wasichana ambao ndio 
wenye jukumu la kutafuta maji katika 
familia, hawakuwa na muda wa kujihusisha 
na shughuli nyingine za uzalishaji au 
kuhudhuria shuleni kwa sababu walitumia 
muda mwingi kutafuta maji kwa matumizi 
ya familia zao kutoka umbali mrefu. Zaidi 
ya hayo, kutembea umbali mrefu na kwa 
masaa mengi kulichangia ongezeko la 
matukio ya unyanyasaji wa kijinsia na 
ukatili kwa wanawake.

Kutokana na changamoto hii ya 
upatikanaji wa maji, mwaka 2015-16, 
UNDP kwa kushirikiana na Serikali ya 
Mkoa wa Dodoma na taasisi isiyo ya 
kiserikali ya TADELO waliwezesha mradi 
wa kuboresha upatikanaji wa maji kijijini 
hapo. Mradi huu ulihusisha uchimbaji wa 
visima viwili vyenye uwezo wa kutoa maji 
kiasi cha lita 7,000 na 10,000 kwa saa. Pia 
mradi ulifadhili uwekaji wa matenki mawili 
yenye ujazo wa lita 10,000 katika maeneo 
ya mradi katika vitongoji mbalimbali.

Katika kipindi kisichozidi mwaka 

mmoja baada ya mradi kuisha, wanavijiji 
wamejionea mafanikio kadhaa ya mradi 
ikiwemo uboreshaji wa hali zao za maisha. 
Mathalani, zaidi ya watu 3,000 kutoka kijiji 
hiki na vijiji vya jirani wamejipatia maji safi, 
salama na ya uhakika kutoka katika visima 
vilivyoko karibu na makazi yao.

Kutokana na kupunguziwa mzigo wa 
kutafuta maji kutoka umbali mrefu, kwa 
sasa kinamama na wasichana wamepata 
fursa ya kushiriki katika shughuli nyingine 
za kijamii na kiuchumi kwa ukamilifu zaidi 
ikiwa ni pamoja na kuhudhuria shuleni.

Bw. John Adolph ambaye ni Diwani 
ya Kata ya Kwamtoro, aliuelezea mradi 
huu kuwa ni mradi pekee wa jamii ambao 
ni rafiki kwa mazingira katika kata yake 
“mbali na kuwa wa gharama nafuu katika 
uendeshaji na ukarabati, mradi huu pia 
unachangia katika uhifadhi wa mazingira 
kutokana na ukweli kwamba mradi 
unatumia teknolojia safi ya nishati ya jua”.

Bi. Rozy Michael Beda kutoka Kijiji 
cha Kurio alisema “tulikuwa tunatembea 
umbali wa zaidi ya kilomita tano kutafuta 
maji, kitendo ambacho kilitugharimu 
muda wa saa tano kila siku asubuhi. 
Lakini kwa sasa mradi umetusaidia sana 
kiasi kwamba binafsi natumia muda wa 
asubuhi kufanya kazi kwenye bustani na 
kulea familia yangu”.

Mnufaika mwingine ambaye ni 
mlemavu wa miguu, Bw. Baltazary Degera, 

Katika kipindi 
kisichozidi mwaka 
mmoja baada ya mradi 
kuisha, wanavijiji 
w a m e j i o n e a 
mafanikio kadhaa 
ya mradi ikiwemo 
uboreshaji wa hali zao 
za maisha. Mathalani, 
zaidi ya watu 3,000 
kutoka kijiji hiki 
na vijiji vya jirani 
wamejipatia maji safi, 
salama na ya uhakika 
kutoka katika visima 
vilivyoko karibu na 
makazi yao.

3,000
Wananufaika na mradi

Lita 7,000-10,000 
Uwezo wa kutoa maji kwa sasa Lita 10,000 

Uwezo wa tenki wa kuhifadhi maji

alionekana akichota maji kisimani 
hapo akiwa na baiskeli yake ya 
magurudumu matatu. Bw. Degera 
alisema “sionekani tena kama mzigo 
ndani ya familia yangu kwani kwa 
sasa naweza kuwasaidia kuchota maji 
kutoka kwenye visima hivi ambavyo 
viko karibu kwa kutumia baiskeli 
yangu”.

Aidha walimu na wazazi 
waliohojiwa walibainisha kuwa mradi 
huu umechangia katika ufaulu wa 
wanafunzi kutokana na sababu kuu 
mbili; (i) kupungua kwa muda ambao 
wanafunzi walikuwa wanautumia 
kutafuta maji takribani kilomita 
tano (ii) kupungua kwa magonjwa 
yaliyokuwa yanasababishwa na 
matumizi ya maji yasiyo safi na 
salama.

Katika matokeo ya mtihani wa 
darasa la saba wa mwaka 2016, 
wanafunzi wote ambao walikuwa 
ni wasichana pekee (asilimia 100) 
walifaulu mitihani yao ikilinganishwa 
na matokeo ya mwaka uliotangulia 
wa 2015 (kabla ya mradi) ambapo 
wanafunzi 10 tu (wasichana 6 na 
wavulana 4) kati ya wanafunzi 35 
(wasichana 20 na wavulana 15) 
walifaulu mtihani wa darasa la saba.

Kutokana na matokeo hayo, 
ni wazi kabisa kwamba mradi huu 
unachangia katika kufanikisha 
malengo kadhaa ya Maendeleo 
Endelevu hasa lengo la 5 (usawa 
wa jinsia), lengo la 6 (upatikanaji 
wa maji salama na usafi), lengo la 
7 (nishati mbadala kwa gharama 
nafuu) na lengo la 13 (kupambana 
na mabadiliko ya tabianchi na athari 
zake).

Pia mradi huu uko sambamba 
na Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
(2016/2017-2020/2021), Sera ya Taifa 
ya Maji (2002) na Dira ya Taifa ya 2025.

Zaidi ya watu
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ASANTE UNDP:
Mmoja wa wanufaika wa 
mradi wa maji ambaye pia 
ni mlemavu wa viungo 
akishiriki katika kuchota 
maji kwa kutumia baiskeli.
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AFYA: 
Mama akiwa amembeba 
mtoto wake akisubiri 
kumuona mhudumu 
wa afya katika zahanati 
inayofadhiliwa na 
UNDP eneo la Mkia 
wa Ng’ombe kisiwani 
Pemba, Zanzibar. 
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Huduma za 
Afya na Elimu
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NISHATI YA UMEME-JUA YABORESHA 
HUDUMA ZA AFYA VIJIJINI
Bushasha, KAGERA 
Upatikanaji wa nishati ni mojawapo 
ya mahitaji muhimu sana katika 
kuhakikisha utoaji wa huduma za afya 
za kuaminika na zenye kuwafikia watu 
wote. Kwa bahati mbaya, mamia ya 
vituo vya afya hapa nchini vinakosa 
huduma za msingi ikiwa ni pamoja na 
umeme wa kuwashia taa wakati wa 
kujifungua, dharura nyingine wakati 
wa kutoa huduma usiku, majokofu 
ya kuhifadhia chanjo na umeme 
unaoweza kuendesha vifaa mbalimbali 
vinavyotumika kufanyia vipimo.

Ingawa tatizo hili lipo sehemu 
kubwa nchini Tanzania, hali ni mbaya 
zaidi maeneo ya vijijini – ambako 
wanaishi zaidi ya 75% ya wananchi – ni 
asilimia 6 tu ya watanzania wanaoishi 
vijijini ndio waliounganishwa na 
huduma za nishati ya uhakika. Hali 
hii imekwamisha juhudi za serikali na 
wabia wa maendeleo kutoa huduma 
bora za kijamii ikiwemo huduma za 
kisasa za afya.

Mchango wa 
Mradi wa UNDP
Kwa kushirikiana na Halmashauri 
ya Wilaya ya Bukoba na taasisi isiyo 
ya kiserikali inayojishughulisha na 
mabadiliko ya tabianchi (APCCC), 
UNDP kupitia programu yake ya 
CADESE ilitoa ruzuku ambayo ilitumika 
kufunga mifumo ya umeme-jua katika 
zahanati tatu za Bushasha, Kikomelo na 
Kibirizi, pamoja na kukarabati jengo la 
zahanati ya Bushasha.

Taarifa zinazowasilishwa kwenye 

makala hii zimejikita zaidi kwenye 
uzoefu uliopatikana kwenye zahanati 
ya Bushasha.

Zahanati hii ipo katika kata ya 
Kishanje kiasi cha kilomita 55 kutoka 
makao makuu ya Manispaa ya Bukoba. 
Kituo cha afya cha karibu kipo umbali 
wa kilomita 15 kutoka makao makuu 
ya kata ya Kishanje. Kituo kingine kipo 
katika Wilaya ya Misenyi. Njia fupi 
inayoweza kufika katika kituo cha afya 
ni ya boti ndani ya Ziwa Victoria na 
huchukua takribani saa tatu.

Kufuatia changamoto za usafiri 
katika maeneo haya, imekuwa vigumu 
kwa wanakijiji wa Bushasha hasa akina 
mama wajawazito na wazee kupata 
huduma za afya, iwe kutoka Kishanje 
au Misenyi.

Sambamba na kuwa nje ya mfumo 
wa umeme wa gridi ya taifa, Zahanati 
ya Bushasha ilikuwa inakabiliwa na 
changamoto ya upungufu na uchakavu 
wa majengo na miundombinu 
mwambata. Majengo ya zahanati hii 
yalijengwa mwanzoni mwa miaka ya 
1980 yakiwa ni kwa ajili ya duka la kijiji 
ambalo lilibadilishwa kuwa zahanati 
mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Kabla ya mradi wa UNDP, ukosefu 
wa nishati uliathiri utoaji wa huduma 
muhimu za afya kutokana na zahanati 
kukosa vifaa vya kisasa vya vipimo na 
utambuzi wa wagonjwa, pia ilishindwa 
kuhifadhi dawa hasa chanjo za watoto.

Aidha, mazingira duni ya 
kazi hasa uhaba na uchakavu wa 
majengo zilisababisha wafanyakazi 
waliopangiwa ajira katika zahanati hii 
kukataa kufanya kazi katika maeneo 

hayo. Hali hii ilisababisha upungufu 
mkubwa wa wafanyakazi katika kituo 
hicho na kuathiri kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji wa huduma za afya hasa 
nyakati za usiku, hali iliyosababisha 
masikitiko na simanzi kubwa miongoni 
mwa wanajamii, hasa watoto na akina 
mama wajawazito.

Kutokana na hali hiyo, mradi 
umeleta maboresho makubwa 
yanayohusisha utoaji wa huduma za 
afya kwa saa ishirini na nne,  siku saba 
kwa wiki, uboreshaji wa huduma za 
mama na mtoto kama vile chanjo; 
pia huduma za maabara kwa ajili 
ya uchunguzi yakinifu. Maboresho 
mengine ni pamoja na uanzishwaji wa 
huduma za ushauri nasaha na uzazi wa 
mpango.

Uboreshaji wa mazingira ya kufanyia 
kazi kwa watoa huduma za zahanati 
umewaongezea ari ya kufanya kazi, 
na umeongeza ufanisi kwenye utoaji 
wa huduma kama anavyobainisha 
Mganga Mfawidhi wa Zahanati Dkt. 
Flora Katabaro  “kutokana na uwepo wa 

mwanga wa uhakika, hatuna shida tena 
ya kuwahudumia wagonjwa nyakati 
za usiku, ukilinganisha na kipindi cha 
zamani tulipokuwa hatuna umeme. 
Zaidi ya hayo uwepo wa umeme 
umesaidia kuimarisha ulinzi”.

Aidha mfanyakazi mwingine, 
Bw. Charles Burchard, alibainisha 
kwamba umeme umewaletea uhuru 
wa kupanga majukumu yao, ambapo 
baadhi ya kazi wanaweza kufanya 
mchana na nyingine zikafanywa usiku.

Mbali na huduma za jamii, 
mradi huu pia umewanufaisha 
wafanyakazi kwa namna nyingine 
mbalimbali kama kuwawezesha 
kutumia vifaa vya umeme ikiwemo 
simu za mkononi, kompyuta, luninga 
na redio. Wafanyakazi walibainisha 
kuwa huduma hizi zimekuwa motisha 
muhimu kwao kufanya kazi katika 
mazingira hayo.

Kutokana na maboresho hayo, 
zahanati imeweka rekodi mpya ambapo 
idadi ya wagonjwa waliohudumiwa 
imeongezeka kwa asilimia 58 kutoka 
wagonjwa 1,658 mwaka 2015 mpaka 
2,624 mwaka 2016 na hakuna kifo 
chochote kilichoripotiwa kwa mwaka 
2016. Kwa upande wa huduma za mama 
na mtoto, idadi ya watoto waliozaliwa 
katika zahanati ya Bushasha ilipanda 
kwa asilimia 21, kutoka 81 mwaka 2015 
mpaka 98 mwaka 2016.

Maboresho hayo katika huduma za 
afya kupitia mradi huu yamechangia 
katika utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (SDGs) hususani 
lengo la 3 (afya), lengo la 5 (jinsia) na 
la 7 (nishati bora na ya kuaminika) 
miongoni mwa wakazi wa wilaya ya 
Bukoba Vijijini. Zaidi ya hayo mradi 
umechangia kufikia Malengo ya 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano na Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya mwaka 2025.

“Mradi umeleta 
maboresho makubwa 
yanayohusisha utoaji 
wa huduma za afya 
kwa saa ishirini na nne,  
siku saba kwa wiki”

Zaidi ya theluthi mbili ya Watanzania wanaishi maeneo ya vijijini na wanategemea huduma za afya 
kutoka katika vituo vya ngazi ya chini (kama vile zahanati na vituo vya afya) vinavyoendeshwa na 
serikali za mitaa kupata huduma muhimu za afya        Boex, J, Fuller, L na Malik, A (2015). 
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HUDUMA 
ZA AFYA: 
Kina mama katika 
Kijiji cha Bushasha 
mkoani Kagera wakiwa 
zahanati, wakisubiri 
kupewa huduma ya 
mama na mtoto.
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NISHATI YA UMEME-JUA YABORESHA 
UTOAJI HUDUMA YA ELIMU KAGERA

Bukoba Na Muleba, KAGERA
Upatikanaji wa nishati shuleni una faida nyingi ikiwa ni pamoja 
na kupatikana kwa muda wa ziada wa kujisomea kwa wanafunzi, 
matumizi ya kompyuta, vifaa vingine vya umeme, motisha kwa 
wafanyakazi, kuboresha ufaulu wa wanafunzi pamoja na huduma 
nyingine za jamii kama vile afya na jinsia. Pamoja na faida zote hizi 
inashangaza kuona shule nyingi zikiendelea kukosa umeme hapa 
nchini.

Kumbukumbu zinaonyesha kuwa vikwazo vikubwa vya 
upatikanaji wa nishati shuleni ni pamoja na gharama kubwa za 
kuwezesha uunganishwaji wa umeme pamoja na ugumu wa 
upatikanaji wa fedha. Shule nyingi za msingi na sekondari haziwezi 
kumudu gharama hizi. Katika kutatua changamoto hii, UNDP 
kupitia programu yake ya CADESE ilitoa ruzuku ya kuwezesha 
uunganishwaji wa umeme ambao umekuwa na matokeo chanya 
katika ufundishaji na usomaji wilayani Bukoba na Muleba mkoani 
Kagera.

Seminari ya Rubya Wilayani Muleba
Chini ya mradi wa CADESE, UNDP ilitoa ruzuku kwa Seminari ya 
Rubya iliyoko wilayani Muleba mkoani Kagera. Ruzuku hii imekuwa 
na matokeo chanya katika ufaulu wa wanafunzi na uendeshaji 
wa shule. Ruzuku hii ilifadhili ufungaji wa mfumo wa umeme-
jua wenye uwezo wa kuzalisha umeme kiasi cha KV50 ambao 
umefanya shule hii iwe kama kitovu cha mkoa cha umeme wa jua 
chenye ubora wa hali ya juu katika nyanja mbalimbali ikiwemo 
elimu, uchumi na mazingira.

Kwa upande wa elimu, mfumo huu umesaidia kutatua 
changamoto zilizokuwa zikijitokeza kutokana na kukatikakatika 
kwa umeme. Hali hii imewawezesha wanafunzi kupata muda wa 
ziada wa kujisomea kwa ajili ya maandalizi hasa wakati wa jioni 
na vipindi vya mitihani. Akifafanua, Meneja Mradi Padre Fulgence 
Rutatekururwa, alisema  “upatikanaji wa umeme-jua umeboresha 
ufundishaji hasa mafunzo kwa vitendo kwa masomo ya sayansi 
kutokana na uwepo wa uhakika wa umeme wakati wa mafunzo 
hayo, na kuwezesha wanafunzi kushuhudia namna mfumo ulivyo 
na unavyofanya kazi”.

Kwa mujibu wa Padre Rutatekururwa, matokeo ya mtihani 

mwaka mmoja baada ya mradi kukamilika yalikuwa 
bora zaidi. Mwaka 2015 wanafunzi 27 kati ya 28 wa 
kidato cha IV walipata daraja la kwanza, na ni mmoja 
tu aliyepata daraja la 2.

Vile vile kwa upande wa kidato cha sita matokeo 
ya 2016 yalikuwa mazuri ukilinganisha na yale 
ya mwaka 2014. Mwaka 2016, wanafunzi 12 kati 
ya 17 (yaani asilimia 70.5) walipata daraja la juu 
(distinction) na watano waliobakia walipata daraja 
la kawaida (merit), ikilinganishwa na mwaka 2014 
ambapo wanafunzi watatu kati ya wanane (yaani 
asilimia 35.5) ndio waliopata daraja la juu.

Aidha, mfumo huu wa nishati ya umeme-jua 
unakidhi mahitaji ya shule kwa zaidi ya asilimia 85 
hasa kwenye upande wa maabara ya kompyuta 
na majokofu. Wakufunzi katika seminari hii 
walibainisha kwamba umeme-jua umepunguza 
gharama za uendeshaji kwa kiasi kikubwa na hivyo 
kuwezesha shule kutumia rasilimali fedha ambayo 
ingetumika hapo awali kwa ajili ya umeme katika 
mambo mengine.

Akifafanua zaidi, Padre Marinus alisema kwamba, 
“gharama za umeme kama vile ankara za TANESCO 
pamoja na gharama za mafuta ya jenereta zilizokuwa 
zikitumika pale umeme ulipokatika zimepungua 
kutoka TZS 400,000 mpaka TZS 100,000 kwa mwezi.” 
Kwa ujumla, matumizi ya nishati jua yamechangia 
jitihada za seminari ya Rubya katika kuhifadhi 
mazingira. Vilevile kupungua kwa matumizi ya 
mafuta ya dizeli kuendesha majenereta kumesaidia 
kupunguza kiasi cha hewa ukaa ambacho kilikuwa 
kikizalishwa kutokana na matumizi makubwa ya 
dizeli.

Mwaka 2015 wanafunzi 27 kati 
ya 28 wa kidato cha IV walipata 
daraja la kwanza, na ni mmoja 
tu aliyepata daraja la pili.

Mfumo huu wa 
nishati ya umeme-
jua unakidhi 
mahitaji ya shule 
kwa zaidi ya asilimia 
85 hasa kwenye 
upande wa maabara 
ya kompyuta na 
majokofu. Wakufunzi 
katika seminari 
hii walibainisha 
kwamba umeme-
jua umepunguza 
gharama za 
uendeshaji kwa kiasi 
kikubwa na hivyo 
kuwezesha shule 
kutumia rasilimali 
fedha ambayo 
ingetumika hapo 
awali kwa umeme 
katika mambo 
mengine.

Nishati ya jua ni chanzo kikuu cha nishati maeneo ya vijijini kwani asilimia 64.8 ya kaya 
zimekuwa zinatumia umeme unaozalishwa kwa nishati ya jua      NBS (2016).
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TEHAMA:
Wanafunzi wa Shule 
ya Seminari Rubya  
wakitumia kompyuta 
zinazotumia umeme jua 
kujisomea.
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Shule ya Msingi Kamukole 
Wilayani Bukoba
Shule ya Msingi Kamukole ni mojawapo ya shule 
zilizojitenga na zilizopo maeneo ya pembezoni sana 
katika wilaya ya Bukoba. Mbali na changamoto hiyo, 
shule hii inakosa miundombinu ya msingi kama vile 
bararaba, maji, kituo cha afya na maduka. Ukosefu 
wa umeme ni kikwazo kingine cha ziada ambacho 
kimefanya walimu washindwe kuishi na kufundisha 
katika shule hii.

Kutokana na uhaba wa walimu, wanafunzi 
katika shule hii wamekuwa wakifundishwa masomo 
machache kinyume na maelekezo yaliyomo kwenye 
mitaala ya elimu. Hali hiyo imesababisha matokeo 
mabaya kwa wanafunzi hao. Kwa mujibu wa Mkuu 
wa Shule, Emmanuel Laurian, hali ya shule ilifanya 
mazingira ya kufundishia na kujifunzia kuwa 
magumu kwa walimu na wanafunzi. Athari yake ni 
kwamba shule ilishuhudia matokeo mabaya zaidi 
mwaka 2015 iliposhika nafasi ya mwisho kati ya 
shule 145 wilayani humo katika matokeo ya mtihani 
wa darasa la saba.

Hata hivyo, ruzuku kutoka UNDP imebadilisha 

hali ya shule hii. Ruzuku hiyo ilitumika kununua vifaa 
vya mfumo wa nishati ya umeme-jua pamoja na 
ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa, ukarabati wa 
vyumba viwili vya zamani vya madarasa na kujenga 
nyumba moja ya walimu. Ukarabati huu umeboresha 
mazingira ya kufundishia na kujifunzia shuleni na 
katika jamii kwa namna ya pekee. Uboreshaji huu ni 
kutokana na upatikanaji wa makazi bora pamoja na 
huduma zitokanazo na uwepo wa umeme kama vile 
kuchaji simu na kutumia luninga/redio, kompyuta 
pamoja na vifaa vingine.

Baada ya kusimikwa kwa nishati, kwa mara ya 
kwanza shule imefanikiwa kushawishi walimu sita, 
ambao walikuwa waondoke shuleni hapo, kubaki.  
Aidha, uwepo wa umeme umekuza ari ya kujifunza 
miongoni mwa wanafunzi na hivyo kusababisha 
matokeo bora katika mitihani. Mathalani mwaka 
2016 – mwaka mmoja baada ya kumalizika kwa mradi 
wa UNDP—ufaulu wa shule umepanda hadi nafasi 
ya 120 kati ya shule 145 wilayani humo. Akielezea 
hali hiyo, mkuu wa shule ya Kamukole alisema “kabla 
ya mradi, wanafunzi waliona aibu kutaja jina la shule 
yao wakati wa kujitambulisha kwa wenzao kutoka 

shule nyingine. Lakini hivi sasa wanafunzi wana 
imani na shule yao na hawaoni tena aibu kuitaja ama 
kuizungumzia shule yao mbele ya umma”.

Matokeo ya ukarabati uliofanyika shuleni 
ikihusisha ufungaji wa mfumo wa umeme-jua, 
yamekuwa na manufaa pia kwa jamii kiasi kwamba 
kwa sasa shule hiyo ni kama kituo cha huduma 
za jamii kwa wakazi wa kitongoji cha Kamukole. 
Mathalani, siku za mwisho wa wiki na sikukuu shule 
hii hutumika kama ukumbi kwa mikutano mingi kijiji. 
Pia shule imekuwa ikitumika kama kituo cha kupigia 
kura na matukio mengine muhimu kama hayo ndani 
ya kijiji.

Majengo ya shule pia hutumika kama kituo cha 
afya ambapo wanakijiji hukusanyika kwa ajili ya 
kupata huduma za afya hasa huduma za Mama na 
Mtoto ambazo hutolewa katika siku maalumu - mara 
moja kila mwezi.

Faida nyingine kwa jamii ni kwamba wanakijiji 
wamenufaika na umeme wa jua kupitia huduma 
ya kuchaji simu ambayo imewasaidia kufungua 
mawasiliano pamoja na kufurahia huduma nyingine 
zitokanazo na simu kama vile huduma za kifedha.

ELIMU:
Darasa lililofanyiwa ukarabati 
na mradi wa UNDP.
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Ubunifu na Matumizi 
ya Teknolojia
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UONGEZAJI THAMANI YA MAEMBE ZANZIBAR  

Pemba, ZANZIBAR
Kikundi cha ushirika cha Haturudi Nyuma ni 
mojawapo ya vikundi vya mfano ambavyo 
vimedhihirisha kwamba jamii zilizoathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi zinaweza kukabiliana 
na hali hiyo kwa kutumia vyema rasilimali 
walizonazo ili kujipatia kipato kwa ajili ya 
kuendesha maisha yao. Kikundi hiki kipo 
katika kijiji cha Kibubunzi, kata ya Mihogoni 
Micheweni, kisiwani Pemba, Tanzania.

Bw. Juma Hamad Abdallah ambaye ni Katibu 
Msaidizi wa kikundi alisema kwamba walichagua 
jina hilo (Haturudi Nyuma), ili kudhihirisha 
dhamira yao ya kuendelea na mapambano 
dhidi ya umaskini bila kujali vikwazo vyovyote 
watakavyokumbana navyo.

Kikundi hiki ambacho kimedumu kwa 
takribani miaka mitano sasa, kilianza na shughuli 
za kilimo kabla ya kujikita katika shughuli 
za usindikaji wa vyakula, ambapo kwa sasa 
mojawapo ya bidhaa wanazozalisha ni pamoja 
na kaukau za Maembe. Mwaka 2011 wajumbe 
wa kikundi hiki walihudhuria maonesho huko 
nchini Kenya yajulikanayo kwa jina la Juakali. 
Wajumbe hao walishiriki kwa lengo la kukuza 
ufahamu, kutafuta masoko na kukuza mitandao 
ya mawasiliano ya kibiashara.

Wakiwa katika maonesho hayo, baadhi ya 
wawakilishi wa maduka makubwa waliohudhuria 
siku ya maonesho walijionea bidhaa kutoka 
Pemba na walivutiwa sana na kaukau hizo 

Unaanza na zoezi la kukata 
maembe na kupata vipande 
vidogovidogo. Hatua 
inayofuata ni kuchanganya 
vipande hivyo na vitunguu 
swaumu, matunda ya vanilla 
na chumvi. Vipande hivyo vya 
maembe huwekwa kwenye 
kichanja juani ili vikauke. 

za maembe na hivyo kuagiza kuuziwa kaukau 
nyingi zaidi sawa na kontena lenye futi za ujazo 
1,360 (sawa na mita za ujazo 39).

Siri ya mafanikio ya bidhaa hii ni vifungashio 
makini ambavyo vinafanya bidhaa hii kuonekana 
kama imetengenezwa kwa teknolojia ya hali 
ya juu katika miji mikubwa, kumbe bidhaa 
hii inatengenezwa katika kijiji cha Kibubunzi 
ambako ndiko kinapatikana kikundi hiki.

Bw. Dadi Hamad Dadi, Katibu wa 
kikundi alielezea historia ya kikundi na jinsi 
kilivyopambana kufikia walipo sasa, yaani miaka 
mitano iliyopita walipoanzisha kikundi, na kuanza 
kulima biringanya, vitunguu, matikiti, nyanya na 
mchicha.

“Tulijaribu mazao haya yote ili kupima uwezo 
wetu wa kuotesha mazao na pia kutambua 
mahitaji ya soko kwa mazao hayo,” alifafanua Bw. 
Dadi na kuongeza, “tuligundua kuwa nyanya, 
biringanya na matikiti maji yana soko zuri zaidi. 
Aidha vitunguu pia vina soko lakini uoteshaji wake 
ni mgumu”.

Kabla ya uwezeshaji wa UNDP, kikundi 
kilijaribu kufanya kilimo cha umwagiliaji lakini 
shughuli ilikuwa ngumu kwa kuwa wanakikundi 
walilazimika kuchota maji kwa kutumia ndoo 
kutoka katika mto uliopo jirani na mashamba yao. 
Hata hivyo, mnamo Aprili 2015, kikundi hicho 
kilibahatika kuwa miongoni mwa wanufaika wa 
mradi wa umwagiliaji uliofadhiliwa na UNDP.

Mradi ulifadhili shughuli za umwagiliaji kama 
sehemu ya mkakati wa kusaidia jamii kukabiliana 
na hali ya ukame ambayo ni moja ya madhara 
yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi. Kupitia 
mradi huu, kikundi kilipata miundombinu ya 
umwagiliaji, ikiwemo seti nzima ya vifaa vya 
mfumo wa umeme-jua, pampu ya kupandishia 
maji pamoja na mabomba ya kusambazia maji. 
Zaidi ya hayo, mradi ulifadhili uchimbaji wa kisima, 
uwekaji wa matenki mawili yenye ukubwa wa lita 
3,000 kila moja pamoja na kutengeneza sehemu 
nne za kuchotea maji kijijini hapo.

Uandaaji kaukau za maembe
Mchakato wa kuandaa kaukau za maembe 
yaliyokaushwa unaanza na zoezi la kukata 
maembe na kupata vipande vidogovidogo. Hatua 
inayofuata ni kuchanganya vipande hivyo na 

vitunguu swaumu, matunda ya vanilla na chumvi. 
Hakuna sukari inayoongezwa kwa kuwa maembe 
yana sukari yake ya asili. Kulingana na mahitaji 
ya watumiaji, hiliki, pilipili au rangi vinaweza 
kuongezwa.

Baada ya hapo, vipande hivyo vya maembe 
huwekwa kwenye kichanja juani ili vikauke. 
Hatua hii huchukua siku 5 mpaka 7, kisha 
huwekwa kwenye vifungashio tayari kwa uuzaji. 
Kila paketi moja yenye uzito wa gramu 100, 
ambayo gharama zake za maandalizi ni takribani 
TZS 800, huuzwa kwa TZS 2,000 na hivyo faida 
huwa takribani TZS 1,200 kwa pakiti.

Mchakato wa kupata maembe
Bw. Dadi alisema kwamba huwa wananunua 
mti mzima wa maembe ambao unawagharimu 
kiasi cha TZS 50,000. Wanakikundi hutumia aina 
mbalimbali za maembe kutengeneza kaukau zao 
na hivyo kusababisha bidhaa hiyo kuwa na ladha 
nzuri na kupendwa na watu wengi. Hata hivyo, 
changamoto kubwa ni kushindwa kuzalisha 
bidhaa hiyo kwa wingi kutokana na ukosefu wa 
mashine za kukaushia maembe ndani ya muda 
mfupi ili kukidhi mahitaji ya soko.

Kwa kuzingatia kauli mbiu ya kikundi 
hiki “haturudi nyuma” kikundi kinaendelea 
kupambana ili kupata fedha za kununulia mashine 
ya kukaushia maembe ambayo inakadiriwa 
kugharimu kiasi cha TZS milioni 42 (sawa na Dola 
za Kimarekani 19,500). Kikundi pia kina dhamira 
ya kununua mashine ya kukata maembe vipande 
vidogovidogo kwa ajili ya kusindika, ambapo 
kikundi kinaamini kwamba itawasaidia kukuza 
uwezo wao wa kuzalisha kaukau.

Masoko makubwa ya kaukau hizi za maembe 
yanapatikana mikoa ya Dar es Salam na Arusha, 
pia nje ya nchi hasa Kenya na nchi za Falme za 
Kiarabu (UAE).

Kwa kuzingatia matokeo haya, ni dhahiri 
kuwa mradi huu unachangia katika utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu hasa lengo 
namba la 1 (kutokomeza umasikini), lengo la 
7 (matumizi ya nishati bora na ya kuaminika) 
na lengo la 13 (kupambana na mabadiliko ya 
tabianchi na athari zake). Aidha, mradi unachangia 
katika kufikia malengo yaliyomo kwenye Mkakati 
wa Kukuza Uchumi Zanzibar (MKUZA 2020).
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ONGEZEKO LA 
THAMANI: 
Wanufaika wa 
mradi wa UNDP 
Zanzibar wakionesha 
namna ya kukausha 
maembe juani. 
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UIMARISHAJI TAARIFA ZA HALI YA HEWA 
Dar es Salaam, TANZANIA
Katika nchi nyingi za Afrika ikiwemo Tanzania, 
zoezi la uangazi na ufuatiliaji wa taarifa za hali 
ya hewa bado kwa asilimia kubwa linafanywa 
na watu. Baada ya kukusanywa, taarifa hizo 
hutumwa katika kituo kikuu cha taifa cha hali ya 
hewa kwa utaratibu wa kila baada ya saa moja, 
siku na mwezi.

Taarifa na takwimu zinazokusanywa kila 
saa na kila siku, zina umuhimu mkubwa katika 
utabiri wa hali ya hewa na huduma za utoaji 
tahadhari. Taarifa za kila mwezi hutumika 
kufanya uchambuzi wa hali ya klimatolojia na 
taarifa zake huwekwa kama kumbukumbu.

Vituo vingi vya uangazi na ufuatiliaji wa 
taarifa za hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA) pamoja na taasisi 
nyinginezo kama Wizara ya Maji na Umwagiliaji, 
ni vile vinavyoendeshwa na watu. Kutokana 
na hali hii ya kuendeshwa na binadamu, vituo 
hivi ni vichache na haviwezi kuwekwa maeneo 
ya pembezoni ambako mahitaji ya takwimu ni 
makubwa pia. Kwa hiyo, upatikanaji wa huduma 
za masuala ya hali ya hewa zinaathiriwa kwa kiasi 
fulani kwa sababu ya uhaba huo wa mtandao wa 
uangazi wa hali ya hewa.

Kutokana na changamoto hizo, UNDP kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Idara ya Maafa, 
pamoja na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji, inafadhili mradi 
ambao unalenga kuimarisha uwezo wa Serikali 
ya Tanzania katika ufuatiliaji wa taarifa za hali ya 
hewa.

Mradi huu ni wa kipindi cha miaka mitano 
yaani kuanzia 2013-2017. Mradi unaratibiwa na 
Ofisi ya Rais (hapo zamani Ofisi ya Waziri Mkuu) 
kitengo cha maafa. Makala hii inatoa taarifa za 
mradi na mafanikio yaliyopatikana kutoka ofisi 
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Kwa mujibu wa maafisa mradi wa TMA, mradi 

Mradi umesaidia kukuza 
ushirikiano na sekta mbalimbali 
kupitia kamati ya usimamizi 
wa mradi ambayo iliundwa na 
wajumbe kutoka sekta za kilimo, 
afya, mazingira, utalii na nishati.

huu umesaidia kujenga vituo vya kufuatilia hali ya 
hewa vya kisasa na vinavyojiendesha vyenyewe 
katika maeneo mengi zaidi yakiwemo maeneo ya 
pembezoni mwa nchi. Mkurugenzi wa Huduma 
za Utabiri kutoka TMA Dkt. Hamza Kabelwa, 
alibainisha kwamba mradi umeleta manufaa 
makubwa katika kuboresha huduma za hali ya 
hewa kutokana na kuongezeka kwa mtandao wa 
vituo vinavyojiendesha vyenyewe.

Alifafanua kuwa kabla ya programu hii, kulikuwa 
na vituo vya hali ya hewa ishirini na vinane (28) tu, 
ambapo vyote vilikuwa vikiendeshwa na watu. Ila 
kwa sasa, kupitia mradi huu, mitambo 36 ya hali 
ya hewa inayojiendesha yenyewe imeshawekwa, 
hivyo kufanya jumla ya vituo vya kuchunguza 
na kukusanya taarifa za hali ya hewa kufikia 64. 
“Tumefurahi sana kwa kupata huu mradi ambao 
hakika umekuja wakati muafaka”.

Afisa mwingine wa TMA, Bw. Wilberforce 
Kikwasi, aliishukuru UNDP na kusema, “kwetu sisi 
ili kufanya utabiri wa uhakika tunahitaji kuwa na 
idadi kubwa ya vituo vya uchunguzi na UNDP 
imewezesha jambo hili.  Hali hii imeboresha 
maradufu huduma zetu za utabiri kwa kufanya 
ziwe za uhakika na kupatikana kwa wakati kwa 

watumiaji kama vile wakulima, wafugaji, 
wajenzi na jamii kwa ujumla”.

Bw. Kikwasi aliongeza kwamba vituo 
vinavyojiendesha vyenyewe vimepunguza 
gharama za kuwalipa watu. Mathalani, kituo 
kinachoendeshwa na watu huhitaji jumla 
ya wataalamu watano (5) ili kufanya kazi 
kwa muda wa saa 24 (siku moja). Unaweza 
ukaelewa ni kwa kiasi gani hii mitambo mipya 
inayojiendesha yenyewe ilivyotupunguzia 
gharama.

Nae Mratibu wa Mradi, Bw. Alfei Daniel 
akifafanua alisema “katika kipindi hiki cha 
majaribio, mradi umetekelezwa Tanzania Bara 
na Zanzibar. Kwa upande wa Tanzania Bara 
mradi unatekelezwa katika wilaya za Arumeru 
na Liwale na katika mabonde ya Pangani na 
Ruvuma. Mpaka sasa mradi umefanikiwa 
kufunga mitambo 15 kwenye mabonde na 
kati ya mitambo hiyo, 10 iko kwenye bonde la 
Pangani na 5 bonde la Ruvuma”.

Akifafanua zaidi Mratibu huyo alisema “bila 
taarifa sahihi za hali ya hewa inakuwa ngumu 
kupanga na kuratibu kwa ufanisi namna 
ya kukabiliana na majanga yatokanayo na 
mabadiliko ya hali ya hewa”.

Zaidi ya hayo, mradi umesaidia kukuza 
ushirikiano na sekta mbalimbali kupitia kamati 
ya usimamizi wa mradi ambayo iliundwa 
na wajumbe kutoka sekta za kilimo, afya, 
mazingira, utalii na nishati.

Mradi huu umechangia katika kufanikisha 
dhamira ya nchi kama ilivyobainishwa kwenye 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025, pia mradi 
utachangia kufanikisha makubaliano ya 
kimataifa kama vile Azimio la Sendai juu ya 
kupunguza majanga katika kipindi cha mwaka 
2015-2030, pamoja na malengo ya Maendeleo 
Endelevu hasa lengo namba 13 linalojikita 
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

TAHADHARI NA MAANDALIZI DHIDI YA MAJANGA

Moja ya sekta inayofaidika na taarifa ya hali ya hewa ni Kilimo. “Kilimo ni nguzo kuu ya uchumi wa Tanzania na muhimu kwa usalama wetu 
wa chakula. Inachangia ustawi wa maisha kwa zaidi ya asilimia 80 ya wananchi, inachangia takribani asilimia 24 ya pato la taifa, asilimia 30 
ya mapato ya nje na inaajiri asilimia 75 ya nguvu kazi. Zaidi ya asilimia 90 ya wanawake nchini wanajishughulisha na kilimo, wanazalisha 
takribani asilimia 70 ya mahitaji ya chakula nchini           URT (2013).
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UIMARISHAJI TAARIFA 
HALI YA HEWA: 
Kituo cha kisasa cha 
kufuatilia hali ya hewa 
kinachojiendesha,
kilichowekwa Wilaya ya 
Ruangwa mkoani Lindi. 

Picha kwa hisani ya Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania
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KILIMO CHA 
MBOGAMBOGA:
Wanufaika wa mradi wa 
UNDP Pemba, Zanzibar 
wakimwagilia bustani 
ya mbogamboga.



Uendelevu wa Mazingira na Ustahimilivu dhidi ya Mabadiliko ya Tabianchi 

Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa . 45 

Mabadiliko 
katika 
Majukumu 
ya Kijinsia
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BIOGESI YABORESHA USAWA WA KIJINSIA RUNGWE
Rungwe, MBEYA
Baada ya safari ya saa 13, tuliwasili Ilolo katika wilaya 
ya Rungwe, moja kati ya maeneo yenye uoto wa kijani 
katika mkoa wa Mbeya. Kwa sasa, eneo hilo linatishiwa 
na uharibifu wa misitu na ongezeko la joto duniani.

Aidha, hali ya hewa ya joto na muonekano mzuri 
wa mazingira tuliokutana nao ulitufanya tujihisi tuko 
maeneo ya kijijini ambayo yamebadilishwa kwa kiasi 
kikubwa na UNDP kutokana na mradi wa biogesi 
unaotekelezwa na shirika la HIMARU.

Ndani ya miezi mitatu ya utekelezaji wa mradi, hali ya 
upatikanaji wa nishati majumbani katika kata za Kiwira, 
Iponjola, Kyimo na Syukula katika wilaya ya Rungwe 
imebadilika kwa kiasi kikubwa.

Zaidi ya hayo, masuala ya usawa wa kijinsia 
yamekuwa yakizungumzwa kila mahali kuanzia katika 
ngazi ya jamii, kitaifa na kimataifa kwa miaka mingi. 
Masuala haya ya usawa wa kijinsia yamekuwa yakiungwa 
mkono na nchi nyingi za Afrika ikiwemo Tanzania.

Mwanzoni iliaminika kwamba mila na desturi 
zinatishia usawa wa kijinsia, lakini kupitia mradi huu 
ambao unaenda sambamba na Malengo ya Maendelo 
Endelevu na mipango na mikakati mbalimbali ya 
maendeleo ya kitaifa, watu wengi wamefikiria upya 
nafasi hiyo.

Mazingira mazuri katika ngazi ya kaya yanaweza 
kukuza usawa wa kijinsia kama ilivyoelezwa kwenye 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, hasa lengo namba 5 
na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025. Swali ni 
je, nani anastahili kutengeneza mazingira mazuri? Jibu 
ni jepesi, ni sisi sote.

Imefahamika kwamba kabla ya mradi huu, wanawake 
walitumia muda mwingi kila siku kutafuta kuni. Chanzo 
chao kikuu cha kuni kikiwa ni misitu inayozunguka 
Mlima Rungwe, ambao una urefu wa mita 2,960 kutoka 
usawa wa bahari. Kwa kawaida, wanawake walikuwa 
wakiondoka majumbani kabla ya jua kuchomoza, safari 
ambayo haikuwa tu hatarishi kwao lakini pia iliongeza 
uharibifu wa misitu.

Akisimulia zaidi, Bi. Matilda kutoka kijiji cha Kilolo 
alisema “tunatoa pongezi sana kwa mradi huu maana 
umekuwa wenye manufaa kwenye maisha yetu. 
Ingekuwa kile kipindi cha zamani, msingenikuta hapa 

“Kumekuwa na mabadiliko 
ya majukumu hasa wakati wa 
kukamua maziwa ya ng’ombe 
asubuhi. Simsumbui tena mke 
wangu kwa kumuamsha asubuhi 
na mapema kunichemshia 
maji ya kukamulia, nafanya 
mwenyewe”

nyumbani muda huu ningekuwa msituni nakusanya 
kuni”. Bi. Matilda anaishi na mumewe, Bw. Paul 
Mwasomola, ambaye alikiri kuwa kuletwa kwa teknolojia 
ya biogesi katika eneo lao kumeboresha maisha yao.

Inasemekana kuwa kabla ya kutambulishwa kwa 
mradi wa nishati ya biogesi katika wilaya ya Rungwe, 
wanaume wengi walikuwa wakijihusisha na kuchoma 
mkaa ambao ulitumika kama njia mbadala wa kuni na 
kujipatia kipato. Hata hivyo, kwa sasa mkaa umeonekana 
kuwa na gharama kubwa kwani gunia moja linagharimu 
zaidi ya TZS 18, 000.

Jamii hii imekiri kuwa kupitia mradi wa biogesi 
wameweza kubadili mtizamo wao wa awali kuhusiana 
na masuala ya nishati. Mradi huu ulianzishwa mwezi 
Agosti mwaka 2016, katika kata 5 za wilaya ya Rungwe. 
Inafurahisha kuona mwishoni mwa mwaka 2016, 
mitambo 40 ya biogesi ilikuwa tayari inafanya kazi. 
Mafanikio haya yameleta unafuu mkubwa sana kwa 
maisha ya walengwa kwa sababu biogesi inatumika 
kama mbadala sahihi wa kuni na mkaa katika kaya 40.

Ili kupata uwiano sahihi wa wanufaika wa mradi, 
vigezo mbalimbali viliwekwa ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa wanufaika wanajumuisha kaya 
zinazosimamiwa na wanawake au wanaume, walemavu, 
wajane au wagane. Zaidi ya hayo, malengo ya mradi 
yalikuwa kuweka mitambo 60 ifikapo mwishoni mwa 
mradi mwezi Juni 2017.

Imefahamika kuwa kupika sio kazi ngumu tena, 
tofauti na tamaduni za Rungwe ambapo wanaume sasa 
wanashiriki kupika pamoja na kuhudumia mitambo ya 

biogesi.
Bw. Julius Mwansasu wa Kiwira alionesha furaha 

yake kuhusiana na biogesi pamoja na suala la usawa 
wa kijinsia na kusema “jiko la biogesi linanisaidia sana 
kupika chakula kwa ajili ya watoto wakati wanafamilia 
wengine wakiwa shambani au wakiwa wamesafiri”.

Zaidi ya hayo, faida kubwa iliyopo katika jamii ya 
Rungwe ni upatikanaji wa nyenzo zote muhimu kwa 
ajili ya teknolojia ya biogesi katika ngazi za kaya. Aidha, 
mzigo wa kazi kwa wanawake umepunguzwa kwa 
kiasi kikubwa kutokana na kina baba (wazee na vijana) 
kushiriki katika shughuli za jikoni bila shida.

Kutokana na kupungua kwa moshi jikoni na 
kazi za kukusanya kuni kwenye jamii hizi, hivi sasa 
imekuwa ni kawaida kuwakuta wanaume na wanawake 
wakisaidiana kazi za jikoni, ambazo ilikuwa si rahisi kabla 
ya kuanzishwa kwa mradi huu.

Bw. Paulo Mwasomola, mnufaika mwingine wa 
mradi, alikiri kwamba ameona mabadiliko makubwa 
tangu mtambo wake ulivyoanza kufanya kazi. 
“Kumekuwa na mabadiliko ya majukumu hasa wakati 
wa kukamua maziwa ya ng’ombe asubuhi. Simsumbui 
tena mke wangu kwa kumuamsha asubuhi na mapema 
kunichemshia maji ya kukamulia, nafanya kazi hiyo 
mwenyewe”.

Naye Bi. Emelize Mwamatepela wa kijiji cha 
Mpandapanda anasema kwamba “biogesi imenisaidia 
kupunguza matumizi ya fedha kwani nilikuwa natumia 
kiasi cha TZS 2,000 kila siku kununua kuni ambazo kwa 
sasa situmii tena. Inanisaidia sana kumudu mahitaji 
mengine hata kuanzisha biashara ndogondogo, biogesi 
imekuwa mkombozi”.

Mfumo huu wa nishati ya biogesi katika wilaya ya 
Rungwe unaendana na mipango na malengo ya kijamii, 
kitaifa na kimataifa kuhusu upatikanaji wa nishati na 
maendeleo endelevu. Kwa mfano, Tanzania imejipanga 
kuelekea kwenye uchumi wa kati kufikia mwaka 2025, 
ambapo bila nishati ya kueleweka itakuwa vigumu 
kutafsiri ndoto hiyo kwa uhalisia.

Malengo ya Maendeleo Endelevu hasa lengo namba 
3 linahusu afya ya jamii na ustawi. Kutokana na shuhuda 
za wananchi wa Rungwe, mitambo ya biogesi haizalishi 
moshi. Hii inapunguza hatari ya uwezekano wa kupata 
magonjwa yanayoweza kushambulia mfumo wa pumzi 
na moyo. Malengo mengine yaliyotekelezwa kikamilifu 
kupitia mradi huu ni pamoja na mabadiliko ya tabianchi, 
nishati salama na ya gharama nafuu, kutokomeza njaa, 
maisha ardhini na ushirikiano katika utekelezaji wa 
miradi.

Tanzania imetambua kwamba kuendelea kwa ubaguzi na kutokuwatumia ipasavyo 
wanawake ni kati ya vikwazo vya maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini
 Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Kijinsia (2005).
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UWEZESHAJI WA 
KIJINSIA:
Mkazi wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya akimsaidia 
mkewe kupika kwa kutumia 
nishati ya biogesi.  
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UPATIKANAJI WA MAJI WABORESHA 
MAJUKUMU YA KIJINSIA 

DODOMA & SINGIDA
Katika jamii nyingi za Kiafrika, wanawake wana 
majukumu ya ziada katika shughuli zao za kila siku 
kama vile kuchota maji, kukusanya kuni, kupikia 
familia, kulea watoto pamoja na majukumu mengine 
katika kaya. Majukumu haya ni nyongeza zaidi ya 
kufanya shughuli za kilimo.

Zaidi ya hapo, wanawake wanatekeleza majukumu 
yote ya msingi katika mnyororo mzima wa thamani. 
Mfano wanawake ni wakulima na wafanyabiashara 
wazalishaji wa kilimo, pia ni waelimishaji na 
wasimamiaji wa lishe katika kaya. Majukumu haya 
mtambuka yanatokana na mfumo wa kijinsia kwenye 
jamii yetu inayoongozwa zaidi na wanaume, na zaidi 
ya hapo wanawake wamekuwa wakikandamizwa 
tangu wakiwa na umri mdogo, hivyo kuwafanya 
wasiweze kujiletea maendeleo.

Ili kukomesha hali hii ambayo imejengeka 
katika jamii zetu, mashirika mbalimbali, ikiwemo 
UNDP wamekuwa wakiongoza juhudi mbalimbali 
zinazolenga kubadili baadhi ya mambo 
yanayowakandamiza wanawake katika jamii zetu.

Hivi sasa, miradi inayotumia nishati ya jua 
na inayofadhiliwa na Shirika la UNDP katika kijiji 
cha Kurio wilaya ya Chemba, Dodoma na kijiji 
cha Ulyampiti wilaya ya Ikungi, Singida imeanza 
kubadilisha mitazamo hasi iliyokuwepo ambayo 
ilihusiana na namna majukumu ya kijinsia yalivyo 
kwenye jamii, hususan kuchota maji, kupika na kilimo 
cha umwagiliaji.

Ifahamike kuwa kwa baadhi ya kaya kuchota maji 

“Siku hizi naweza kwenda 
kuchota maji na kupika 
chakula cha mchana kwa 
sababu maji yanapatikana 
kwa urahisi. Simsubiri tena 
mke wangu akachote maji 
kisha aje aanze kupika”

ilikuwa ni jukumu la wanawake 
hasa pale maji yanapopatikana 
mbali. Mradi huu umechimba 
visima vinavyotumia nishati ya 
umeme, ambapo umesaidia sana 
kuwawezesha hata wanaume 
kuchota maji kwa kutumia baiskeli 
au kubeba kwa mikono.

“Kwa sasa ni jambo la 
kawaida kila mtu, mwanaume au 
mwanamke, anaweza kwenda 
bombani na kuchota maji” anasema 
Bw. Joseph Mwandi wa kijiji cha 
Ulyampiti. Mwanakijiji mwingine 
aliyefaidika na mradi, Bi. Agness 
Lonjini alikuwa na haya ya kusema, 
“nashukuru mradi huu kwa sasa 
mume wangu anaweza kupika 
chakula wakati mimi sipo nyumbani 
kwa sababu anaweza kuchota maji 
kirahisi”.

Bw. Emmanuel Mathias, 
baba wa watoto watatu alisema“ 
ninashukuru sana UNDP kwa 
mradi huu ambao umesaidia 

sana kubadilisha maisha yetu 
kwa namna ya pekee. Siku hizi 
naweza kwenda kuchota maji na 
kupika chakula cha mchana kwa 
sababu maji yanapatikana kwa 
urahisi. Simsubiri tena mke wangu 
akachote maji kisha aje aanze 
kupika”. Akiongeza zaidi alisema 
“tulikuwa hatupiki chakula cha 
mchana kwa sababu maji ya kupikia 
yalikuwa yanapatikana mbali, 
na zaidi ya hayo watu walikuwa 
wakijihimu sana (saa kumi alfajiri) 
kwenda kutafuta maji na kurudi 
kuanzia saa tatu asubuhi”.

Kutokana na kuboresha 
upatikanaji wa maji, wanawake 
na wasichana wanaweza kushiriki 
kikamilifu kwenye shughuli 
za kiuchumi kama vile kilimo 
cha mbogamboga na biashara 
ndogondogo kwa vile hawatumii 
muda mwingi kuchota maji kama 
ilivyokuwa zamani. Miradi ya 
umwagiliaji inayotumia nishati ya 

umeme-jua katika vijiji vya Kurio na 
Ulyampiti imewawezesha kiuchumi 
na imewasaidia kupunguza 
unyanyasaji wa kijinsia katika jamii.

Mradi huu umechangia 
kufanikisha malengo ya maendeleo 
endelevu hasa lengo namba 5 
ambalo linahusu kukuza usawa wa 
kijinsia  na kuondoa aina zozote za 
ubaguzi 

SI KAZI YA WANAWAKE 
PEKEE: 
Mmoja wa wanufaika 
akichota maji kwenye 
bomba lililounganishwa 
na pampu zinazotumia 
nishati ya jua iliyowekwa 
na mradi wa UNDP, Wilaya 
ya Chemba mkoani 
Dodoma.
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MCHANGO WA UNDP KATIKA SERA NA 
MIPANGO YA MAENDELEO TANZANIA 
UNDP ina historia ya muda mrefu ya 
kushirikiana na Serikali ya Tanzania na watu 
wake katika kufanikisha malengo mbalimbali 
ya maendeleo. Eneo mojawapo katika 
ushirikiano huo ni pamoja na utekelezaji 
wa shughuli za uendelevu wa mazingira 
na kujenga uwezo wa kuhimili mabadiliko 
ya tabianchi. Kama mdau wa kimkakati wa 
Serikali ya Tanzania, UNDP imesaidia katika 
shughuli za kuwezesha uingizwaji wa masuala 
ya mazingira, maliasili na mabadiliko ya 
tabianchi katika mipango na mikakati ya 
kimaendeleo ya kitaifa.

Mipango na mikakati hii imekuwa nguzo 
muhimu katika kuandaa na kuboresha uwezo 
na utayari wa serikali katika ngazi ya kitaifa 
na jamii nzima. Hali hii imewezesha Serikali 
ya Tanzania kuyafikia Malengo ya Milenia na 
kuweka msingi imara kwa ajili ya kufanikisha 
makusudio mapya chini ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Mifano ya michango 
ya hivi karibuni pamoja na ile ya siku za 
mbeleni katika muktadha huu imeelezwa kwa 
muhtasari hapa chini.

Mabadiliko ya tabianchi
Kama ilivyo katika nchi masikini nyingine 

duniani, Tanzania inakabiliwa na changamoto 
zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi, hasa 
kutokana na utegemezi wa uchumi wake 
katika sekta ambazo zinaathiriwa zaidi na 
mabadiliko hayo pamoja na uwezo wake 
mdogo wa kuhimili madhara ya mabadiliko 
husika, hasa katika nyanja za teknolojia, 
taaluma, fedha na mifumo ya kitaasisi. Ukame 
na mafuriko ni majanga makubwa mawili 
ambayo kutokea kwake kunaigharimu serikali 
kiasi cha asilimia 1 ya uchumi wa nchi.

Madhara mengine ambayo yamekwisha 
shuhudiwa nchini na ambayo yanahusishwa 
moja kwa moja na mabadiliko ya tabianchi ni 
pamoja na kupungua kwa theluji katika Mlima 
Kilimanjaro, kuongezeka kwa wingi wa maji 
ya bahari, kumezwa kwa baadhi ya maeneo 

ya pwani, kuongezeka kwa maambukizo ya 
magonjwa kama vile malaria katika maeneo 
ambayo hayakuwa na historia ya magonjwa 
hayo hapo zamani, pamoja na kuongezeka 
kwa migogoro inayohusiana na matumizi 
ya rasilimali za maji na ardhi hasa baina ya 
wakulima na wafugaji kutokana na ukosefu 
wa maji na malisho ya mifugo.

Madhara mengine ni pamoja na 
kupungua kwa maji katika mito ambako 
kunaleta changamoto kubwa katika uzalishaji 
wa umeme wa maji pamoja na kuathiri maisha 
ya wanyamapori hasa wale wanaoishi majini. 
Makadirio ya awali ya gharama yanaonyesha 
kuwa mabadiliko ya tabianchi yanaweza 
kuigharimu serikali kiasi cha kati ya asilimia 1 
na 2 ya uchumi wa taifa ifikapo mwaka 2030.

Katika kukabiliana na changamoto hizi, 
UNDP inashirikiana na serikali kujenga uwezo 
madhubuti katika nyanja za kitaaluma na 
kitaasisi za kuwezesha kushughulikia kwa 
uharaka na kwa ufanisi zaidi changamoto 
zinazoonekana na zile zinazotarajiwa kutokea 
kutokana na mabadiliko ya tabianchi. Mfano 
mmojawapo wa jitihada hizi ni Mradi wa 
Kusaidia Kujumuisha Masuala ya Mazingira 
na Mabadiliko ya Tabianchi katika Sera na 
Mipango ya maendeleo ya nchi. Kwa upande 
wa Tanzania Bara, mradi huu ulitekelezwa 
kuanzia mwezi Julai 2011 mpaka mwezi 
Juni 2016, chini ya uangalizi wa Kitengo cha 
Mazingira katika Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Baraza la Taifa la Mazingira na Wizara ya Fedha 
na Mipango. Mradi huu ulisaidia kufanikisha 
mambo makuu matatu kama ifuatavyo: (i) 
Kukamilisha uandaaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Mabadiliko ya Tabianchi (2012), ambao 
unalenga kuboresha mifumo ya kitaasisi na 
utawala bora ya mabadiliko ya tabianchi, 
na ambao unasisitiza zaidi kuhakikisha 
ushiriki madhubuti wa wizara, taasisi na idara 
mbalimbali zinazohusiana na mabadiliko 
ya tabianchi; (ii) Kuanzishwa kwa mfuko wa 
kitaifa wa fedha za mabadiliko ya tabianchi, 

ambao unalenga kutafuta fedha ili kufadhili 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali na  (iii) 
Kuwezesha ujumuishwaji wa mipango ya 
kuhimili na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi katika sera na mikakati ya wizara, 
idara na mamlaka; pamoja na baadhi ya 
serikali za mitaa.

Mfano mmojawapo wa namna mabadiliko 
ya tabianchi yalivyoingizwa ni katika Mkakati 
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini 
(MKUKUTA-II). Kwa namna nyingine, UNDP 
ilisaidia serikali ya Tanzania kuandaa Mkakati 
wa Taifa wa MKUHUMI (2013) na kujenga 
uwezo wa kutekeleza shughuli za MKUHUMI 
katika wizara, idara na mamlaka husika hapa 
nchini.

Zaidi ya hayo, kwa kupitia Mradi wa 
Kukuza Uwezo wa namna ya Kupunguza 
Uzalishaji wa Hewa Ukaa, UNDP imeisaidia 
serikali kutekeleza sehemu ya malengo yake 
ya kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa kupitia 
utekelezaji wa miradi mbalimbali katika sekta 
za nishati, usafirishaji, usimamizi wa takataka 
pamoja na kuandaa mfumo wa kitaifa wa 
tathmini na ufuatiliaji wa hewa ukaa.

Kwa upande mwingine wa Jitihada 
Mahususi za Kitaifa za Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi (yaani NAMAs), UNDP 
imeisaidia serikali kuandaa maandiko kwa ajili 
ya kupata fedha za kutekeleza miradi husika 
katika sekta za nishati na usafirishaji kutoka 
vyanzo mbalimbali vya kimataifa.

Nishati
Ni dhahiri kwamba umaskini wa nishati 

ni moja ya changamoto kubwa zinazoikumba 
Tanzania ambapo zaidi ya asilimia 80 ya 
wananchi hawana nishati na takribani asilimia 
95 ya idadi ya watu wanatumia nishati ya 
kuni na mkaa hasa kwa ajili ya kupikia. Katika 
kutatua tatizo hili, UNDP kupitia Wizara 
ya Nishati na Madini pamoja na Kitengo 
cha Mazingira katika Ofisi ya Makamu wa 
Rais imetekeleza miradi kadhaa ya nishati 
endelevu.

Miradi hii inalenga kukuza upatikanaji 
wa huduma za nishati safi na ya uhakika, 
ikijumuisha nishati jadidifu zenye kiwango 
kidogo cha hewa ukaa, na miundombinu ya 
usafirishaji inayohimili mabadiliko. Mojawapo 
ya miradi ambayo inaendana na mifumo 
ya kimataifa ambayo Tanzania imeridhia 
ni kutengeneza mfumo kabambe wa 
kuhakikisha kunakuwa na nishati endelevu 
kwa wote ifikapo mwaka 2030. Mfumo huu 
unajumuisha agenda ya kimkakati (Action 
Agenda) ya upatikanaji wa nishati kwa wote 
na muongozo wa uwekezaji, pamoja na 
sekretarieti ya kusimamia utekelezaji wa 
mfumo huo.

Sekretarieti hii iko chini ya Wizara 
ya Nishati na Madini. ‘Action Agenda’ ni 
mwongozo wa maendeleo ya sekta ya 
nishati ambao unasimamia mipango ya nchi 
katika kufanikisha lengo namba saba  (7) la 
maendeleo endelevu lililopitishwa na Umoja 
wa Mataifa mwezi Septemba mwaka 2015 
linalolenga upatikanaji wa nishati endelevu 
na ya bei nafuu kwa watu wote.

UNDP inashirikiana na 
serikali kujenga uwezo 
madhubuti katika 
nyanja za kitaaluma na 
kitaasisi ya kuwezesha 
kushughulikia kwa 
uharaka na kwa ufanisi 
zaidi changamoto 
zinazoonekana na zile 
zinazotarajiwa kutokea 
kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi.
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Utangulizi 
UNDP imedhamiria kusaidia wanawake na jamii 

masikini katika wilaya  28 ambazo ni mingoni mwa maeneo 
yaliyoathirika sana hapa nchin.  Lengo likiwa kupunguza 
hali ya umasikini,kwa kuhifadhi mazingira,  kukuza ajira na 
kuhamasisha shughuli endelevu za kujikimu kimaisha. Ili 
kufanikisha malengo hayo, UNDP imeainisha vipaumbele 
vya utekelezaji ambavyo ni pamoja na kusaidia uundwaji wa 
mfumo wa kitaifa wa kukabiliana na uharibifu wa maliasili 
kama vile uharibifu wa misitu, uharibifu wa ardhi, upotevu 
wa bioanuai  pamoja na biashara haramu ya wanyama pori.

Zaidi ya hayo UNDP itasaidia kuimarisha uwezo wa 
wizara zinazohusika pamoja na wilaya zilizochaguliwa 
katika kuandaa na kutekeleza  sera, mipango na kanuni 
zinazohusiana na usimamizi wa mazingira na maliasili. 
Uwezeshwaji huu utafanywa na UNDP kwa kushirikiana 
na Shirika la UNEP, Taasisi za kitaifa zinazosimamia hifadhi 

za Taifa, sekta za misitu, wanyamapori na utalii. Ili kupata 
matokeo tarajiwa, UNDP itatumia mtandao wake wa kidunia 
na kikanda; na ushirikiano ya nchi zilizoko upande wa Kusini 
mwa dunia.

Uwezo wa jamii na mamlaka za serikali za mitaa na vijiji 
katika kukuza utawala bora na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi utaimarika, hasa ukizingatia tofauti za kijinsia kati 
ya wanawake na wanaume katika kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. Vivyohivyo, wizara husika zitawezeshwa ili 
ziweze kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Kuhimili Mabadiliko 
ya Tabianchi (kwa Tanzania bara na Zanzibar) na Mkakati wa 
kitaifa wa mabadiliko ya tabianchi.

UNDP itaendelea kusaidia kuimarisha utoaji wa taarifa 
sahihi za hali ya hewa za mfumo wa tahadhari, kwa ajili ya 
kujiweka tayari, kukabiliana nayo na kurejesha hali bora 
baada ya majanga. Shughuli hii ya kujenga uwezo ambayo 
inaendelea katika ngazi ya juu, pamoja na miradi miwili ya 

majaribio itaendelezwa katika  Wilaya 28 kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

UNDP itasaidia kuhakikisha kuwa jamii masikini zinaweza 
kupata nishati bora kwa kujenga ushirikiano na taasisi binafsi 
na kusaidia serikali katika kukuza vyanzo vya nishati jadidifu, 
kukuza viwango vya nishati, teknolojia na shughuli za nishati 
bora. Zaidi ya hapo UNDP, itajikita katika kutekeleza shughuli 
mbalimbali katika ngazi ya jamii ili kusaidia kuongeza kipato 
na kukuza teknolojia zitakazosaidia kuongeza matumizi bora 
ya nishati, na hatimaye kuchangia kupunguza mzigo kwa 
wanawake wasio na kipato.Vilevile mafunzo yaliyofanyika 
hapo awali wakati wa utekelezaji wa miradi mbalimbali, 
yatasaidia katika uandaaji wa mipango na sera mbalimbali.
Jedwali lifuatalo linaainisha masuala ya msingi kulingana 
na Mpango Mkakati wa UNDP wa mwaka 2016-2021 katika 
mhimili wa Uendelevu wa Mazingira na Ustahimilivu dhidi ya 
Mabadiliko ya Tabianchi.

Mpango Mkakati (2016-2021)

Viashiria vya athari za 
misaada ya kimaendeleo 
ya UN (UNDAP), Viwango 
vya kuanzia na shabaha

Vyanzo vya taarifa, 
mara ngapi taarifa 
zikusanywe, na 
wanaopaswa 
kuwajibika

Matokeo tarajiwa ya Mpango wa Kitaifa 
(ikiwa ni pamoja na viashiria, Viwango vya 
kuanzia na shabaha)

Washirika wakuu 
na muundo wa 
mashirikiano

Kiasi cha fedha 
kinachotarajiwa 
(dola za 
kimarekani)

KIPAUMBELE CHA KITAIFA AMA LENGO KUU: Urejeshwaji madhubuti wa kasi ya upoteaji na uharibifu wa rasilimali mazingira
ATHARI KIMATAIFA KWA MUJIBU WA UNDAP: Mazingira bora, Maliasili bora, usimamizi wa mabadiliko ya tabianchi, upatikanaji wa nishati na usimamizi wa hatari za majanga
ATHARI ZA MPANGO MKAKATI: Nchi zinaweza kupunguza uwezekano wa kutokea migogoro na kupunguza hatari za matukio ya asili, yakiwemo yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi.

Kiashiria: Idadi ya wizara, idara 
na taasisi na mamlaka za serikali 
za mitaa zilizoboreshewa uwezo 
katika usimamizi wa mazingira na 
maliasili, usimamizi wa mabadiliko 
ya tabianchi, upatikanaji wa nishati 
na usimamizi wa matukio hatarishi 
kwa upande wa Tanzania bara na 
Zanzibar 

Kiwango cha kuanzia: Uwezo 
mdogo wa Wizara, Idara za Taasisi 
na Mamlaka za serikali za mitaaa 
katika kusimamia mazingira na 
maliasili, usimamizi wa mabadiliko 
ya tabianchi, upatikanaji wa nishati 
na usimamizi wa matukio hatarishi 
kwa upande wa Tanzania bara na 
Zanzibar

Chanzo cha taarifa: 
Ripoti za UNDAP, 
ripoti za wizara, 
ripoti za athari 
za mradi na za 
tathmini 

Ukusanyaji wa 
taarifa: kila baada 
ya miezi sita na kila 
mwaka 

Mhusika: UNDAP, 
Umoja wa Mataifa, 
serikali.

Matokeo Na. 1:  Wizara na wilaya husika zinakuwa na uwezo wa 
kuandaa, kutekeleza na kusimamia sera, mikakati na kanuni za 
usimamizi wa mazingira na maliasili 
Kiashiria na. 1.1: idadi ya wizara zenye mipango na mikakati 
endelevu inayotekelezwa ya usimamizi wa mazingira na 
maliasili. 
Kiwango cha kuanzia: 3 
Shabaha: 13 
Kiashiria na. 1.2: Idadi ya wilaya zenye mipango na mikakati ya 
kifedha na iliyo endelevu ya usimamizi mazingira na maliasili 
Kiwango cha kuanzia: 6
Shabaha: 28 
Kiashiria na. 1.3: kiwango cha namna ambavyo mfumo wa 
kitaifa wa ufuatiliaji, utafiti na sensa ulivyotayarishwa katika 
kufuatilia maendeleo ya upunguzwaji wa uhaini wa kijangili na 
mauaji ya wanayamapori 
Kiwango cha kuanzia: hakuna mfumo wa kwa sasa 
Shabaha: Uwepo wa mfumo wa kitaifa 

OR-TAMISEMI 
OMR 
Wizara ya Maliasili na 
Utalii 
Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 
Wilaya 28 zilizochaguliwa
Shirika la Misaada la Watu 
wa Marekani (USAID) 
Umoja wa Ulaya (EU) 
Shirika la Misaada la 
Uingereza (DfID) 
Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Madawa na 
Masuala ya Uhalifu 
(UNODC)
Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO)

Kawaida:          8,900,000 
Nyinginezo: 23,000,000 
Jumla:             31,900,000

MHIMILI II: MAZINGIRA ENDELEVU, MABADILIKO YA 
TABIANCHI NA USTAHIMILIVU WA MAJANGA
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Shabaha: Kuboresha uwezo 
wa wizara, idara na taasisi na 
mamlaka za serikali za mitaa 
katika usimamizi wa mazingira 
na maliasili, usimamizi wa 
mabadiliko ya tabianchi, 
upatikanaji wa nishati na 
usimamizi wa matukio hatarishi 
kwa upande wa Tanzania bara 
na Zanzibar

Chanzo cha 
taarifa: Ripoti za 
UNDAP, ripoti za 
serikali, ripoti za 
wadau wengine 

Ukusanyaji wa 
taarifa: kila mwaka 

Mhusika: UNDP 
-serikali

Kiashiria na.1.4: kiasi cha silimia ya ardhi yenye misitu katika 
wilaya 28 zinazolengwa 
Kiwango cha kuanzia: [Kitajadiliwa zaidi] 
Shabaha: 5% kila mwaka juu ya kiwango cha kuanzia
Matokeo na. 2: Wilaya zilizochanguliwa pamoja na jamii husika 
zimeimarishiwa uwezo wa kusimamia mabadiliko ya tabianchi na 
upatikanaji wa nishaji 

Kiashiria na. 2.1: idadi ya wilaya zenye mipango na mikakati ya 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi 
Kiwango cha kuanzia: 5 
Shabaha: 28 
Kiashiria na. 2.2: idadi ya wanawake katika wilaya husika 
wanaonufaika na shughuli za mabadiliko ya tabianchi
Kiwango cha kuanzia: [kitajadiliwa zaidi] 
Shabaha: [itajadiliwa zaidi] 
Kiashiria na. 2.3: Idadi ya mashirikiano mapya ya kimaendeleo yenye 
fedha kwa ajili ya uboreshaji wa matumizi ya nishati na/au nishati 
endelevu yanayolenga maeneo ambayo yana huduma duni

Ofisi ya Makamu wa 
Rais (OMR) 
Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) 
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR-TAMISEMI) 
Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 
Wizara ya Fedha na 
Mipango 
Wizara ya Nishati na 
Madini 
Wakala wa Nishati 
Vijijini
Asasi za Kiraia (AZAKI)
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WASHIRIKA 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kupitia 
watekelezaji wafuatao ndio washirika wakuu wa UNDP:

• Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa – Bara 
• Ofisi ya Makamu wa Rais – Bara
• Ofisi ya Rais fedha Uchumi na Mipango - Zanzibar 
• Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais – Zanzibar 
• Ofisi ya Waziri Mkuu – Kitengo cha Maafa 
• Wizara ya Fedha na Mipango  
• Wizara ya Maliasili na Utalii 
• Wizara ya Nishati na Madini
• Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
• Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar
• Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
• Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
• Baraza la Taifa la Menejimenti ya Mazingira (NEMC)
• Taasisi za Elimu na Utafiti 
• Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
• Ofisi za Makatibu Tawala Mikoa
• Sekta Binafsi
• Asasi za Kiraia  (AZAKI)
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